Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบประวัติกีตาร์ westone ที่ทำโดย Matsumoku ครับ  (อ่าน 1424 ครั้ง)

coquillage88

• member
พอดีมีโอกาสได้เป็นเจ้าของกีตาร์โปร่ง Westone รุ่นนึง ด้วยความที่หาสเปคที่แปลเป็นภาษาอังกฤษไม่เจอ เลยลามมาสงสัยถึงประวัติว่าเป็นมายังไง น่าสนใจมั้ย ฯลฯ
จึงอยากสอบถามเผื่อใครรู้เรื่องราวครับผม ส่วนรูปข้างล่างเป็นกีตาร์กับสเปคที่เสิชเจอมาครับ

กฤษณ์

• member
Re: อยากทราบประวัติกีตาร์ westone ที่ทำโดย Matsumoku ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2020, 15:49:33 »
Matsumoku Industries ที่เมือง Nagano ดั้งเดิมเป็นโรงงาน OEM ที่ทำโต๊ะจักร์เย็บผ้าให้กับ Singer เมื่อหมดสัญญาจึงหันมาเป็นโรงงาน OEM ทำกีตาร์และชิ้นส่วนกีตาร์ไฟฟ้าให้กับหลายยี่ห้อเช่น Vox, Aria, Greco, Guyatone, Washburn, Ibanez, Yamaha, Epiphone Japan, Univox, Vantage, etcs.

ในยุค '70s Matsumoku ใด้ผลิตกีตาร์ยี่ห้อ Westone ทั้งไฟฟ้าและโปร่งให้กับบริษัทอเมริกัน Unicord ซึ่งเป็นเจ้าของชื่อจนถึงปี 1979 Unicord ก็ไม่ต่อสัญญาและย้ายไปผลิตในเกาหลีเพื่อประหยัดต้นทุน  เมื่อโดนเกาหลีแย่งตลาดกีตาร์ราคาถูกไปหมด Matsumoku จึงต้องล้มละลายไปในปี 1987

Westone เป็นกีตาร์โปร่งราคา 13,000-80,000 เยน ซึ่งมีขายในยุค '70s เท่านั้นครับ