Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมกีต้าร์ back side rosewood บางตัวมีกลิ่นหอมๆ บางตัวไม่มี  (อ่าน 2583 ครั้ง)

Pa

• member
ตามหัวข้อเลยครับ ผมสงสัยว่าทำไมกีต้าร์ back side rosewood บางตัวมีกลิ่นหอมๆ บางตัวไม่มี ผมมีกีต้าร์ผลิตในจีนสองตัว ไม่มีกลิ่นเลย แต่กีต้าร์เมกาสองตัวมีกลิ่นหอมตลอด ทิ้งไว้หลายปีแล้วก็ยังมี

Like-a-Rolling.Stone

• member
Yamaha LL TA ของเพื่อนผม Back/Side เป็น Rosewood ก็ไม่มีกลิ่นครับ  แต่กีต้าร์ผม Gibson J45 Back/Side เป็น Mahogany กลิ่นหอมมากครับ เวลาเปิดกล่องกีต้าร์ทีไรฟินทุกทีเลยครับ เวลานังเล่นก็ได้กลิ่นตลอด ชอบมากครับ  :) (จริงๆแล้ว ผมก็ไม่แน่ใจนะครับว่าเป็นกลิ่นของการเคลือบสี nitro หรือกลิ่นไม้ Mahog จริงๆ แต่ผมเดาแบบเข้าข้างตัวเองน่าจะกลิ่นไม้ครับ 8))

TOM1869

• member
จึงมีคำกล่าวที่ว่า ซื้อ มาดม
Line id: 081-8718003

waritwethi

• member

ผมมีอยู่ตัวหนึ่งครับที่มีกลิ่น แต่ไม่ใช่ไม้ Rosewood แรกๆก็แปลกใจว่าทำไมกีต้าร์ตัวนี้มีกลิ่น กลิ่นคล้ายขึ้เลื่อยแต่หอม อธิบายไม่ถูกครับ  ;D ;D
คือตัวในรูปด้านซ้าย Taylor GA-K 2012 ยิ่งถ้าเก็บใส่กล่องไว้นานๆ เปิดกล่องปุ๊บนี่กลิ่นหอมฟุ้งขึ้นมาเลย เล่นไปสูดกลิ่นไป ฟินเลย  ;D ;D
ไม่ใช่แค่กลิ่นหอมมากอย่างเดียว เสียงก็ดีมากๆด้วย  ;D ;D ;D  ;D ;D

ซ้าย = Taylor GA-K  Top+Back = Sitka Spruce+Hawaiian Koa  มีกลิ่นหอม(เปิดเคสปุ๊บกลิ่นฟุ้งเลย)
กลาง = Takamine 200 Custom  Top+Back = Sitka Spruce+Rosewood  ไม่มีกลิ่น
ขวา = Takamine ETN40C Top+Back = Cedar+Sapele ไม่มีกลิน

Pa

• member
ของผมเป็น
- Guild D55 กับ Bourgeois (Rosewood) มีกลิ่นหอม
- คลาสสิกยี่ห้อ Martinez Back/Side Rosewood ผลิตในจีน ไม่มีกลิ่นหอม
- Blueridge BR183 (Rosewood) ผลิตจีนตัวนี้ก็ไม่มีกลิ่น

** Blueridge มีประเด็นถกเถียงกันว่าเป็น Rosewood หรือ Santos

หรือเป็นเพราะ Finishing มีผลต่อกลิ่นด้วย

rakboon

• member
ของผมไม้ rosewood ก็กลิ่นหอมครับดม soundhole ทุกครั้งก่อนเล่น อีกตัว macassa ebony ไม่มีกลิ่น อาจจะเป็นกลิ่นยางไม้หรือเปล่าไม่แน่ใจรอผู้รู้มาอธิบาย

12strings

• member
ของผมเป็น custom กีตาร์สั่งทำ ส่งไม้จันทน์หอม ให้ช่าง
ทำเป็น bracing ด้านข้างเสริมความแข็งแรง ไม้หลังตัวนึง
เป็นพยุงดำ อีกตัวเป็น brazillian rosewood ไม้หน้าเป็น
adirondack spruce ทรง K ryan nightingale เวลาจะเล่น
เปิด hardcase หอมชื่นใจมากครับ

Nattadit

• member
 TAYLOR214 ของผมไม่หอมเลย กลิ่นแปลก แปลก

Pa

• member
ของผมไม้ rosewood ก็กลิ่นหอมครับดม soundhole ทุกครั้งก่อนเล่น อีกตัว macassa ebony ไม่มีกลิ่น อาจจะเป็นกลิ่นยางไม้หรือเปล่าไม่แน่ใจรอผู้รู้มาอธิบาย
กีต้าร์ยี่ห้ออะไร พอบอกได้มั๊ยครับ

Pa

• member
ของผมเป็น custom กีตาร์สั่งทำ ส่งไม้จันทน์หอม ให้ช่าง
ทำเป็น bracing ด้านข้างเสริมความแข็งแรง ไม้หลังตัวนึง
เป็นพยุงดำ อีกตัวเป็น brazillian rosewood ไม้หน้าเป็น
adirondack spruce ทรง K ryan nightingale เวลาจะเล่น
เปิด hardcase หอมชื่นใจมากครับ
Finishing แบบไหนพอทราบมั๊ยครับ

12strings

• member

Finishing แบบไหนพอทราบมั๊ยครับ

Gloss finishing ครับ