Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเปรียบเทียบtakamineหน่อยครับ  (อ่าน 1513 ครั้ง)

springwaltz

• member
  • Vet Med
ช่วยเปรียบเทียบtakamineหน่อยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 16:00:39 »
ช่วยเปรียบเทียบtakamineหน่อยครับ คือตอนนี้ผมใช้takamine d26sอยู่อะครับกะว่าจะไปติดfishmanอะครับน้าๆแนะนำรุ่นให้หน่อยนะครับแล้วก็
รุ่นd26sเนี่ยถ้าติดแล้วคือมันจะพอสู้ๆกับรุ่น   ED51C    หรือ   ED21C   ได้รึป่าวอะครับในความเห็นของน้าๆ ปกติผมเล่นfinfer styleอะครับ
สเปคตามนี้ครับ

ED51C                                        ED21C                                                  D26S                       

Specification                                 Specification                                           Specification               
Body shape: NEX Cutaway              Body shape: Dreadnought Cutawa             Body shape: Dreadnought                       
Top: Spruce                                 Top: Spruce                                           Top: Solid Spruce     
Back&Side: Mahogany                    Back&Side: Mahogan                                Back&Side: Rosewood
Binding: White                              Binding: White                                        Binding: White   
Preamp: TS-1 (Piezo Pickup)           Preamp: TS-1 (Piezo Pickup)                     Preamp: None

ของผมใช้ตัวD26Sนะครับfishmanกะว่าจะติดเป็นFishman Presys+อะครับ น้าๆช่วยเเนะนำทีนะครับว่ามันพอจะสู้2ตัวที่ลงไว้เปรียบเทียบให้ดูได้รึป่าวเเต่2ตัวที่ลงไว้topก็เปนspurceธรรมดาไม่ใช่solidอะครับที่ผมซื้อd26sนี่ก็เพราะว่าทรงมันเเหละครับผมชอบ Dreadnought  ยังไงน้าๆช่วยเปรียบเทียบเเนะนำเสนอเเนะหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ                 

springwaltz

• member
  • Vet Med
Re: ช่วยเปรียบเทียบtakamineหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 16:16:44 »
แล้วback/sidemี่เป็นrosewoodกับmahoganyนี่มันจะเเตกต่างกันยังไงบ้างอะครับ

welovely007

• member
  • นัทนว
Re: ช่วยเปรียบเทียบtakamineหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 17:51:51 »
ไม้ข้างกับหลัง  มีคนเคยบอกว่า mahogany เหมาะกับสตัมส์  rosewood เหมาะกับฟิงเกอร์สไตร์ ครับ
นัทนว ( อ่านชื่อว่า นัทนะวะ ) ถ้ามันจะเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนซะ เจ็บแปล๊บดีกว่าปวดนานจำไว้

springwaltz

• member
  • Vet Med
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 20:55:45 »
รบกวนน้าๆหน่อยนะครับเเล้วถ้าติดFISHMAN Sonitone Onboard Preamp  OEM-SON-GT2 จะดีมั้ยอะครับ

welovely007

• member
  • นัทนว
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 21:32:58 »
ถ้าจำเป็นและต้องการไฟฟ้าจริงๆๆๆ    อยากแนะนำว่าขายไปและซื้อที่มันเป็นภาคไฟฟ้าเดิมๆๆๆดีกว่าครับ

นัทนว ( อ่านชื่อว่า นัทนะวะ ) ถ้ามันจะเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนซะ เจ็บแปล๊บดีกว่าปวดนานจำไว้