Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Gig Bag กับ Hard case อะไรกันความชื้นได้ดีกว่ากันครับ  (อ่าน 1645 ครั้ง)

jiratto

• member
Gig Bag กับ Hard case อะไรกันความชื้นได้ดีกว่ากันครับ?

ถ้าเน้นเก็บอยู่บ้าน นานๆทีเอาออกไปข้างนอก จริงๆแล้วควรเลือกแบบไหนครับ  :)

กฤษณ์

• member
Re: Gig Bag กับ Hard case อะไรกันความชื้นได้ดีกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2020, 21:23:39 »
ถ้าเรียงลำดับของ case เรื่องกันความชื้นจากห่วยสุดถึงดีสุดก็คงเป็นตามนี้ครับ

1.ห่วยสุดคือ Hard case ไม้ที่เปิดปิดแบบฝาครอบเหมือนกล่องใส่รองเท้าซึ่งกันความชื้นไม่ใด้เลย กีตาร์ส่วนใหญ่มาจากโรงงานพร้อม hard case สไตล์นี้ครับ

2. Soft case, gig bag หรือ foam case แบบใช้ซิปรูด 2 ตัว กันความชื้นใด้ดีกว่า hard case ไม้แต่ยังมีข่องว่างตรงที่ซิปสองตัวมาชนกัน case แบบนี้พอกันใด้บ้างแต่ไม่นานเท่าไหร่ครับ

3. Thermoplastic case เคสแบบนี้สร้างโดยใช้แบบหล่อทำให้ฝาบนกับฝาล่างประกบกันพอดีและมี aluminium lining กันกระแทกหุ้มขอบฝา น้ำหนักจะเบากว่า hard case ไม้และกันกระแทกใด้ดีกว่าด้วย ส่วนเรื่องกันความชื้นนั้นผมเคยทิ้งกีตาร์ martin ใส่เคสแบบนี้ใว้ในรถในคืนที่อากาศขื้นแค่ 8 ชั่วโมงก็เจอปัญหา bracing หลุดเพราะฝามันประกบกันไม่สนิท 100% ทำให้ความชื้นผ่านเข้าใด้

4. Flight case เป็นเคสไฟเบอร์ที่ตรงขอบฝามี seal ยางเสริมตลอดแนวเพื่อกันความชื้น เคสแบบนี้มีน้ำหนักเบาแต่ราคาสูงมากครับ

5. Waterproof case เคสแบบนี้กันความชื้นใด้ 100% เพราะเอาไปลอยน้ำยังใด้แต่ค่อนข้างเทอะทะเพราะเขาต้องทำเป็นกล่องสี่เหลี่ยมแบบไม่มีส่วนเว้าส่วนโค้ง

jiratto

• member
Re: Gig Bag กับ Hard case อะไรกันความชื้นได้ดีกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2020, 21:34:51 »
ขอบคุณมากครับน้ากฤษณ์ ถ้าเป็น SKB สเปคนี้

https://www.stringsshop.com/product/skb-000-000-sized-acoustic-guitar-case/

มันจะกันได้ดีกว่าฮาร์ดเคส TKL ของ Martin หรือเปล่าครับ ?

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2020, 22:43:27 »
SKB รุ่นที่ถามแพงกว่ารุ่นปกติเพราะใช้ TSA locks แต่ก็ยังไม่กันความชื้นครับ