Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อมาฝึกเล่นควรเลือกตัวไหนครับ  (อ่าน 9476 ครั้ง)

NewHand

• member
ซื้อมาฝึกเล่นควรเลือกตัวไหนครับ
« เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 20:56:03 »
ตอนนี้อยากฝึกเล่นกีตาร์ครับ (ส่วนตัวชอบร้องเพลงอยู่แล้ว คิดว่าต้องเล่นนานเลยครับ)  ผมไปดูมาหลายรุ่นหลายยี่ห้อมาแล้วครับ แต่ยังตัดสินใจไม่ได้เลยครับ งบประมาณ 3000-4000 บาทครับ 

ที่ดูมามี YAMAHA F310 3500 B  และ Paramount F750 CN 4000 B (พร้อมกระเป๋าหนัง)  ตอนแรกกะจะเอา YAMAHA F310 ครับ แต่ว่าคนที่ร้านบอก Paramount ตัวนี้ดีกว่า คุ้มราคากว่า เพราะงานดีกว่า มีไม้เนื้อแท้ด้วย เสียงชัดเจนกว่ายามาฮ่าด้ว (ร้านบอกมาครับ)  ตอนนี้ผมเลยลังเลว่าจะเอาตัวไหนดี เพราะไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย ฟังเสียงเทียบกันก็ไม่รู้ว่าต่างกันยังไงครับ 

รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยครับ  ผมควรจะซื้อตัวไหนดี  และไม้แท้ กับไม้อัดนี่มันต่างกันยังไงเหรอครับ  รวมถึงตัวไหนเสียงชัดเจนกว่าครับ กลัวโดนร้านหลอก^^

อีกอย่างในงบประมาณนี้มีตัวไหนแนะนำอีกไหมครับ บ้านผมอยู่ที่ชลบุรีครับ  มีร้านแนะนำอีกไหมครับ  ตอนนี้สับสนมากเลย เลือกไม่ถูก (ส่วนตัวคิดว่างาน Paramount สวยกว่า แน่นกว่า เหมือนจะแข็งแรงกว่าด้วยครับ แต่ว่า Yamaha ก็ชอบ เหมือนกัน เพราะเสียงมันโดนใจดี)  รบกวนแนะนำด้วยครับ เผื่อมีรุ่นอื่นอีก

Mook :)

• member
Re: ซื้อมาฝึกเล่นควรเลือกตัวไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 20:59:07 »
Paramount โลด
ของแท้ย่อมดีกว่าของเทียม อิอิ

NewHand

• member
Re: ซื้อมาฝึกเล่นควรเลือกตัวไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 21:10:31 »
Paramount โลด
ของแท้ย่อมดีกว่าของเทียม อิอิ

ของแท้นี่หมายถึงไม้เหรอครับ ผมก็ว่าเสียงกังวาลกว่านะ

มีใครทราบราคา ตัว Paramount F750 CN ไหมครับ อยากลองเทียบราคาดูครับ

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 21:28:40 »

ของแท้นี่หมายถึงไม้เหรอครับ ผมก็ว่าเสียงกังวาลกว่านะ

มีใครทราบราคา ตัว Paramount F750 CN ไหมครับ อยากลองเทียบราคาดูครับ

เห็นข้างบนบอก 4000 นี่คะ

NewHand

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 21:40:24 »

เห็นข้างบนบอก 4000 นี่คะ

อ่อ หมายถึงเทียบกับที่อื่น ๆ อ่าครับ เพราะในเว็บบอก 3xxx เองครับ กลัวว่าร้านที่ไปดูจะตั้งราคาสูงไปหน่อย

NewHand

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 22:40:35 »
แวะมาดันกระทู้ก่อนนอน รบกวนท่านผู้รู้ทั้งหลายช่วยแนะนำด้วยครับ

nantfa

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 22:54:15 »
เชียร์ยามาฮ่า F310  ครับ.....คือเเบบ ชอบ ยี่ห้อนี้เป็นการส่วนตัว หุหุ
ช่างก่อร่าง สร้างรัก

K@Y

• member
  • เคครับ :)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 23:06:57 »
เชียร์ ยามาฮ่าครับ สินค้ามาตรฐานน้าๆหลายคนในบ้านไม้เริ่มจากตัวนี้เเหละครับ
เเต่ถ้าเป็นsolid ก็น่าสนนะครับ paramount รอน้าๆคนอื่นมาดีกว่าครับ

totti_wt

• member
  • ^_^
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 23:52:59 »
เชียร์ยามาฮ่า F310  ครับ.....คือเเบบ ชอบ ยี่ห้อนี้เป็นการส่วนตัว หุหุ

เชียร์ ยามาฮ่าครับ สินค้ามาตรฐานน้าๆหลายคนในบ้านไม้เริ่มจากตัวนี้เเหละครับ
เเต่ถ้าเป็นsolid ก็น่าสนนะครับ paramount รอน้าๆคนอื่นมาดีกว่าครับ

เชียร์ Yamaha อีกเสียงครับ... ส่วนตัวผมว่ามาตรฐานนะรุ่นนี้
ทั้งขนาดของคอ ทัชชิ่งเดิมๆ ค่อนข้างต่ำอยู่แล้ว(จากที่เล่นมาหลายๆ ตัวรวมทั้งตัวของผมด้วย) หัดเล่นใหม่ๆ จะสบายมือดีครับ..
เผื่ออนาคตอยากขายต่อเล่นรุ่นใหญ่ขึ้น ก็ขายต่อง่ายครับ.. ^^

เกาลัด

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 00:31:22 »
เกบเงินอีกสัก500 เล่น veelah v1-d ครับ

คุ้วมากๆ กับสเปกไม้ที่ได้มา เสียงนี้ผมว่าคุ้มกว่า f310 เยอะนะ

NewHand

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 00:37:02 »
เกบเงินอีกสัก500 เล่น veelah v1-d ครับ

คุ้วมากๆ กับสเปกไม้ที่ได้มา เสียงนี้ผมว่าคุ้มกว่า f310 เยอะนะ

มีคนแนะนำเหมือนกันครับ  อยากรู้ว่าตัวนี้หาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ ผมยังไม่เคยลองเลยครับ เลยไมได้เก็บมาพิจารณา แต่ถ้าคุ้มกว่าสองตัวข้างต้นก็น่าสนนะครับ^^

pach

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 00:49:06 »
ให้ดูแอคชั่นก่อนเลยว่าตัวไหนนิ่มนิ้วเล่นง่าย ถ้าหัดเล่นเจอกีตาร์แอคชั่นแข็งจะพาลเบื่อไปซะก่อน

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 01:52:51 »
ให้ดูแอคชั่นก่อนเลยว่าตัวไหนนิ่มนิ้วเล่นง่าย ถ้าหัดเล่นเจอกีตาร์แอคชั่นแข็งจะพาลเบื่อไปซะก่อน

ผมว่า เรื่อง action อย่าเพิ่งไปสนใจมันครับ เพราะ action ซื้อมาแล้วมันตั้งใหม่ได้ครับ ถ้าตั้งไม่เป็น ก็ส่งช่างครับ 200-300 บาท เองครับ
แต่ ถ้าเรื่องเสียงนี่ ซื้อมาแล้ว จะตั้งเสียงให้ดีขึ้น เหมือน action ไม่ได้นะครับ เราควรจะมองตรงจุดนี้มากกว่า
เพราะ ที่จริงแล้ว กีตาร์ ซื้อมาแล้ว ควรจะตั้ง action ใหม่ แทบทุกตัวอยู่แล้วครับ...
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 02:07:00 »
ส่วนตัวผมนะครับ F310 มันเป็นกีตาร์ที่ไม่คุ้มราคามากๆเลยครับ ถ้าเทียบกับกีตาร์ในราคา 3000-4000 เท่าๆกัน
ผมว่า เสียงมันบางไป ครับ กีตาร์ที่ราคา พอๆกัน รุ่นอื่นๆ ที่เสียงดีกว่านี้ เยอะ ครับ Future, Vivid, Paramount, Fina, ฯลฯ
ผมว่าไปลองด้วยตัวเองดีกว่าครับ แล้วจะค้นพบอะไรอีกเยอะครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

เกาลัด

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 02:09:49 »

มีคนแนะนำเหมือนกันครับ  อยากรู้ว่าตัวนี้หาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ ผมยังไม่เคยลองเลยครับ เลยไมได้เก็บมาพิจารณา แต่ถ้าคุ้มกว่าสองตัวข้างต้นก็น่าสนนะครับ^^

ของดีครับ เหมือนจะขาดตลาด ต้องสั่งซื้อทางเน็ตอะครับ ลองหาดู

RaTtaWitZ

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 06:34:33 »
F310 จับง่ายมากสำหรับมือใหม่...
จะได้ไม่ท้อเลิกเล่นไปก่อนอ่ะครับ อิอิ

NewHand

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 11:30:10 »
มีใครทราบบ้างครับ ว่าไปหาดู Veerah V1 ได้ที่ไหน อยากลองเสียงดูมากเลยครับ   อีกอย่างถ้าของขาดตลาด แล้วจะมาราว ๆ เดือนไหนเหรอครับ

Phongphak

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 18:46:01 »
เชียร์ yamaha F310 ครับ อิอิ ^__^

K@Y

• member
  • เคครับ :)
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 19:11:14 »
เดือนออกไม่เเน่ใจครับเเต่รอในบ้านไม้นี้ก็ได้ครับเผลอๆได้ราคาเท่ากันเเต่รุ่นสูงกว่าด้วยนะครับ

Crucify

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 20:11:48 »
ผมมีสนใจมั้ยอิอิ ปล่อยซัก 4200 เป็นไง กระเป๋าพร้อม สภาพใหม่กริ๊บ อิอิ  พึ่งเปลี่ยนสายเป็นเบอร์ 11  เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ติด Pickguard เรียบร้อยแล้วด้วย อิอิ ( รอ V1OME-THAILAND อยู่ ฮ่า ๆ )