Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่อง Binding ครับ  (อ่าน 1403 ครั้ง)

Treerat004

• member
ขอความรู้เรื่อง Binding ครับ
« เมื่อ: เมษายน 14, 2020, 16:28:05 »
คือผมเคยได้อ่านได้ฟังมามาตัวไบด์ดิ้งไม่ได้มีผลอะไรกับเสียงกีตาร์ แต่เมื่อไม่กี่วันก่อนเห็นช่างทำกีตาร์ท่านหนึ่งโพสต์ในเฟซบุ๊คว่ากำลังทำไบด์ดิ้งกีตาร์ และมันมีผลกับเสียง เลยเกิดข้อสงสัยว่ามันมีผลกับเสียงจริงๆเหรอ ถ้ามีผลกับเสียง จะเกิดจากตัววัสดุไบด์ดิ้งหรือเกิดจากการปาดขอบไม้เพื่อติดไบด์ดิ้ง หรือไม่มีผลกับเสียงทั้งในแง่ของวัสดุไบด์ดิ้งและการปาดขอบเพื่อติดไบด์ดิ้งครับ

กฤษณ์

• member
Re: ขอความรู้เรื่อง Binding ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2020, 21:03:36 »
ช่างคนที่บอกว่า binding มีผลกับเสียงเขาให้เหตุผลว่ายังไงครับ

Treerat004

• member
Re: ขอความรู้เรื่อง Binding ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 19:04:40 »
ช่างคนที่บอกว่า binding มีผลกับเสียงเขาให้เหตุผลว่ายังไงครับ

เค้าให้เหตุผลว่ามีผลทั้งเนื้อไม้ที่ถูกปาดออกเพื่อติดไบด์ดิ้ง และตัวเนื้อวัสดุไบด์ดิ้ง รวมถึงวิธีการติดด้วยครับ

nessie

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 16, 2020, 01:31:34 »
ลองอ่านที่ฝรั่งเค้าถกกันดู  สำหรับผมคิดว่าแทบไม่มีผลอะไรเลยต่อโทนเสียง หรือถ้ามีตามทฤษฏีเราก็จะไม่ได้ยินความแตกต่างนั้นได้ กีต้าร์ที่ดีควรมีbinding เพื่อป้องกันไม้เสียหายจากการกระแทก(แม้อาจสูญเสียคุณสมบัติบางอย่างไปเพียงเล็กน้อยจริงๆ)

https://www.acousticguitarforum.com/forums/showthread.php?t=400748

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 16, 2020, 11:27:48 »
การติดตั้งไม้หน้าและไม้หลังลงบนไม้ข้างนั้นเขาต้องติดไม้ Kerfing บนไม้ข้างให้เป็นบ่ารับก่อน

Binding และ Purfling นั้นไม่มีบทบาทในด้านโครงสร้างเลยเพราะเป็นแค่เครื่องประดับอย่างที่เห็นในรูป section

ช่างท่านนั้นอาจสร้างกีตาร์เป็นแต่ไม่มีความรู้พื้นฐานด้านวิศวกรรมหรือมีความเชื่อในด้านไสยศาสตร์ครับ

Treerat004

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 16, 2020, 15:54:23 »
ภาพประกอชัดเจน ขอบคุณมากครับ