Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับ Fender Acoustic Jr Go หน่อยครับ  (อ่าน 1176 ครั้ง)

noname

• member
ถามเกี่ยวกับ Fender Acoustic Jr Go หน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2022, 20:35:50 »
Amp Fender Acoustic Jr Go รุ่นล่าสุดนะครับ ที่เข้าไทยปีที่แล้ว

คือผมมีรุ่นชาร์จแบตได้ ผมชาร์จแบตไว้เต็มแล้ว แต่พอไม่ค่อยได้เปิด ไม่ได้เปิดเล่นหลายๆอาทิตย์ถึงเดือน พอกลับมาเปิดมามันไม่มีแบตเหลืออยู่เลยมันปกติมั้ยครับ (แต่ตอนชาร์ตเต็มแล้วถอดปลั๊กมาเล่นเลย มันก็ใช้ได้นานเป็น 2-3 ชมเหมือนกัน แต่ไม่เคยใช้นานกว่านั้นนะครับ) ผมมี amp nux เล็กแบบชาร์จแบตเหมือนกัน ตัวนี้เป็นเดือนไม่เปิดแบตมันไม่เห็นจะหมดเลยครับ ไฟยังเขียวอยู่เหมือนตอนชาร์จใหม่ๆ(แต่เข้าใจว่าแบตน่าจะลดลงบ้างแหละ) แต่ Fender นี่ขนาดเปิดไม่ติดเลย

มันปกติมั้ยครับ พอดีมันกำลังจะหมดประกัน ถ้าไม่ปกติจะได้เอาไปเคลมซะ

กฤษณ์

• member
Re: ถามเกี่ยวกับ Fender Acoustic Jr Go หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 10:04:06 »
ตามปกติแบต lithium ion ประจุไฟจะลดลงเดือนละ 2-3% ครับ ถ้าทิ้งใว้เดือนเดียวเปิดไม่ติดต้องเอาไปเคลมโดยด่วน

noname

• member
Re: ถามเกี่ยวกับ Fender Acoustic Jr Go หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 11:57:44 »
^
ขอบคุณมากครับ

noname

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2022, 14:47:35 »
ผมขอกลับมาถามในกระทู้เดิมครับ ใครมีตัวนี้แล้วมีปัญหาแบบนี้มั่งครับ ชาร์จแล้วปิดเครื่องไว้ ไม่ได้เปิดเลย แต่ไม่กี่อาทิตย์ไฟหมดครับ คือทั้งทางช่าง/ทางร้าน(และอาจจะตัวแทน) พยายามจะบอกว่ามันเป็นแบบนี้แหละครับ เป็นปกติ

สรุปมันปกติ หรือจริงๆมันไม่น่าจะปกติครับ ผมว่ามันไม่น่าปกตินะ

จริงๆเคลมแล้ว แต่ต้องรออะไหล่ครับ ไม่รู้นานแค่ไหน แต่ก็ยังมีการบอกว่าปกติมันก็เป็นแบบนี้อยู่(ทิ้งไว้ไม่กี่อาทิตย์แบตหมด)

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2022, 16:54:20 »
เรื่องการคายประจุไฟฟ้าของแบต lithium ion นั้นตามสเป็คแล้วมันจะคายไม่เกิน 3% ต่อเดือนที่อุณหภูมิ 25℃ แต่สิ่งที่ผู้ผลิตเขาปิดบังผู้บริโภคในเมืองร้อนอย่างประเทศไทยมาตลอดก็คือแบตชนิดนี้มันไม่ถูกกับความร้อนครับ

สมัยก่อนที่ยังไม่มีรถไฟฟ้านั้น Toyota ใช้แบต NiMH กับรถ hybrid (Toyota Prius) แทนที่จะใช้แบตลิเทียมที่เก็บไฟใด้มากกว่าแต่คายประจุเร็วมากถ้าเจอความร้อนและระเบิดใด้ถ้าร้อนจัด เดี๋ยวนี้รถไฮบริดของโตโยต้าก็ยังใช้แบค NiMH อยู่แต่รถจากจีนและยุโรปใข้แบตลิเทียมกันหมดแล้วโดยใข้ระบบหล่อเย็นเข้ามาช่วย

ปัญหาเรื่องการคายประจุของแบต lithium ion กับความร้อนของอากาศมีอยู่สองปัญหาตามกราฟข้างล่าง

ถ้าคุณเก็บแอมป์ใว้ในที่ๆอากาศร้อนมากแบตลิเทียมก็จะคายประจุเร็วขึ้น (รูปซ้ายมือ) กรณีนี้เกิดบ่อยกับรถไฟฟ้าของจีนที่จอดทิ้งใว้แค่สิบกว่าวันก็สตาร์ทไม่ติดแล้วแต่แบตของคุณน่าจะเสื่อมสภาพจากการโดนความร้อนระหว่างขนส่งมากกว่า ในรูปขวามือถ้าแบตโดนความร้อนเกิน 60℃ เป็นเวลาเกิน 48 ชั่วโมงมันก็จะเก็บประจุไม่อยู่แล้ว ต้องเปลี่ยนใหม่อย่างเดียวครับ

noname

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2022, 19:52:07 »
ขอบคุณมากครับ แอมป์ตัวนี้ตั้งแต่ได้มาเอาไว้ในห้องนอน เปิดแอร์ทุกคืน ตอนกลางวันถ้าอยู่ก็เปิดตลอด+แดดไม่ส่อง+ห้องไม่ร้อนเลยครับ

noname

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2022, 13:51:05 »
หลังจากส่งแอมป์ไปเคลม เวลาผ่านไปนาน
ร้านที่ผมซื้อไปรับจากตัวแทนมาอีกที เค้าก็ส่งต่อไปที่ตัวแทน

ช่างของตัวแทนยังยืนยันว่า แบตมันหมดเองแบบนี้เป็นปกติ
มีการบอกว่ารับประกัน 1 ปี ไม่รวมแบตด้วย (ซึ่งอันนี้ตอนซื้อไม่มีการแจ้งมาก่อน มีแต่บอกว่ารับประกัน และตามกฎหมายเรื่องความชำรุดบกพร่อง น่าจะไม่รวมแบตมิได้)

ผมส่งemailหาfender แล้วว่า แอมป์คุณแบตมันหมดเองเร็วแบบนั้นถ้าไม่ได้ใช้แบบที่อ้างหรือเปล่า กำลังรอตอบกลับครับ ตอบกลับมาแล้วค่อยดูว่าจะทำยังไงต่อไป