Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ guitar YAMAKI  (อ่าน 2581 ครั้ง)

jasonmonday

• member
สอบถามครับ guitar YAMAKI
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2020, 08:45:12 »
สอบถามครับ guitar YAMAKI มีท่านใดพอทราบ spec guitar รุ่นนี้บ้างไม๊

https://photos.app.goo.gl/XGgDF9KST5RpPw2o7

พอดีได้มามันไม่รายละเอียดไรเลย นอกจากใน sound hole ว่า MADE BY YAMAKI

ขอบคุณครับ

TOM1869

• member
Re: สอบถามครับ guitar YAMAKI
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2020, 13:15:57 »
เสียงเป็นไงบ้างครับ อยากฟังเสียง
Line id: 081-8718003

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2020, 14:34:12 »
กีตาร์โปร่ง Yamaki (1070-1982) มีรุ่นมากมายหลายสิบรุ่น ถ้าไม่มีชื่อรุ่นเหลืออยู่ที่ตัวกีตาร์ก็ต้องเดาลูกเดียวครับ

Yamaki มี headstock logo script เยอะมาก ถ้าแบ่งตามยุคจะแบ่งใด้ดังนี้คือ ยุคแรกเป็น italic script ที่ปกติเขียนว่า Yamaki Deluxe พอเริ่มส่งออกในยุคกลาง '70s ก็เพิ่ม script ที่ดูเผินๆคล้าย Yamaha จนโดน Yamaha ขอร้องให้เลิก ในยุคปลาย '70s เลยเปลี่ยนมาเลียนแบบ Martin จนเลิกผลิตในปี 1982 (Martin ไม่เคยฟ้องละเมิดตามข่าวลือนะครับ)

คราวนี้ลองมาเดาสเป็ตและปีที่ผลิตของกีตาร์คุณกัน

กีตาร์ของคุณทำหน้าตาคล้าย Martin D-28 ยุค '70s ซึ่งก็ไม่แปลกเพราะกีตาร์ญี่ปุ่นส่วนใหญ่ในยุคนั้นก็ทำทรงเลียนแบบ Martin เกือบทุกยี่ห้อ ที่แน่ๆคือมีการลดต้นทุนโดยใช้ finger board และ bridge เป็น rosewood ย้อมดำซึ่งก็เป็นปกติเหมือนกันเพราะขนาด Yamaha L-10 Gen 1 ก็ทำแบบนี้

การเอา rosewood มาย้อมดำให้เหมือน ebony นั้นกีตาร์ญี่ปุ่นชอบใช้กับรุ่น domestic ที่ไม่ส่งออก กีตาร์ Yamaki รุ่นส่งออกไม่มีการย้อมดำแม้แต่ในรุ่นแพงๆอย่างในคาตาล้อกรุ่น all solid jacaranda ข้างล่าง ดังนั้นกีตาร์ของคุณเป็นรุ่นที่ขายในญี่ปุ่นครับ

ในรูปต่อไปจะเห็นใด้ว่ากีตาร์ของคุณย้ายน้อตปรับ truss rod จากที่หัวไปใว้ด้านใต้ sound hole ซึ่งเกิดขึ้นประมาณปี 1974-5 โลโก้ "Yamaki Custom" นั้นผมไม่เคยเจอแต่น่าจะเป็นรุ่นที่แพงกว่า "Yamaki Deluxe"

ไม้หน้าจากรูปน่าจะเป็น solid canadian cedar ที่เป็นเอกลักษณ์ของกีตาร์ยี่ห้อนี้ครับ

ลายของไม้หลังด้านนอกและด้านในไม่เหมือนกันดังนั้นไม้หลังเป้นไม้ laminate ครับ ที่ใต้ sound hole ไม่มีแสตมป์ "Made in Japan" แสดงว่าเป็นรุ่น domestic ที่ไม่ส่งออก

แกะรอยใด้แค่นี้เพราะผมไม่มีประสพการณ์กับกีตาร์ยี่ห้อนี้เลยครับ

um_exact

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2020, 09:12:03 »
จากรูปน่าจะเป็น yamaki custom no.130 ครับ ดูที่ harmonic bar ว่ามี stamp เลข 130 ไว้ไหมครับ

tao

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2020, 08:03:05 »
 :) :) :) :)