Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำยาทำความสะอาดกีต้าร์  (อ่าน 2122 ครั้ง)

Dang Heng

• member
น้ำยาทำความสะอาดกีต้าร์
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 15:40:47 »
มีน้ำยาอะไรสามารถขจัดรอยขนแมว และ รอยฝ้าที่พื้นผิวของตัวกีต้าร์มั้ยครับ ทำให้เงางามเหมือนของใหม่

THAWAT JAITHIANG

• member
Re: น้ำยาทำความสะอาดกีต้าร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 16:18:19 »
แนะนำของ music nomad หรือ Dunlop คณภาพ ราคา การใช้งาน อยู่ในจุดสมดุลย์ (เคยลองใช้เกือบทุกยี่ห้อที่มีขายในท้องตลาดไม่ใช่ไม่ดีบ้างอันแพงไปบางอันใช้งานยุ่ยากปัจจุบันใช้แค่ 2 ยี่ห้อนี้ ปกติใช้ music nomad เปนหลัก ถ้าของขาดตลาดก็จะหา dunlop ถ้าไม่มีก็ไม่ใช้ผ้าดีๆเช็ดพอ )

Dang Heng

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 17:00:38 »
แนะนำของ music nomad หรือ Dunlop คณภาพ ราคา การใช้งาน อยู่ในจุดสมดุลย์ (เคยลองใช้เกือบทุกยี่ห้อที่มีขายในท้องตลาดไม่ใช่ไม่ดีบ้างอันแพงไปบางอันใช้งานยุ่ยากปัจจุบันใช้แค่ 2 ยี่ห้อนี้ ปกติใช้ music nomad เปนหลัก ถ้าของขาดตลาดก็จะหา dunlop ถ้าไม่มีก็ไม่ใช้ผ้าดีๆเช็ดพอ )

น้ำยา 2 ยี่ห้อนี้ขจัดรอยขนแมวและรอยฝ้าได้ผลเลยใช่มั้ยครับ หาซื้อยากมั้ยครับ

Treerat004

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 18:34:20 »

น้ำยา 2 ยี่ห้อนี้ขจัดรอยขนแมวและรอยฝ้าได้ผลเลยใช่มั้ยครับ หาซื้อยากมั้ยครับ

ฝันไม่น่าจะกำจัดได้ด้วยน้ำยานะครับ น่าจะต้องลอกสีทำใหม่

THAWAT JAITHIANG

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 08:34:05 »
ที่แนะนำไปเปนขจัดรอยขนแมว ถ้าเปนฝ้ามันเกิดจากกระบวนการทำสีตอนที่อยู่โรงงาน ต้องลอกทำสีใหม่ กระบวนการเกิดฝ้านี่ถ้าใครทำงานด้านสีอยู่ก็น่าจะทราบและพบเจออยู่หากไม่ทำตามข้อกำหนดหรือวิธีการที่ถูกต้อง ซึ่งก็เปนเรื่องที่น่าแปลกใจที่กีต้าร์เอเชียในยุค 70-80 มักจะแถมฝ้ามาด้วย เค้าไม่รู้เหรอ ผมสมัยอายุน้อยกว่านี้มากๆทำสีเฟอร์นิเจอร์ไม้ใจร้อนครึ้นฟ้าครึ้มฝนก็ฝืนพ่นแลคเกอร์ปรากฏว่าเปนฝ้าต้องขัดสีทำใหม่หลังจากนั้นก็ใจเย้นขึ้นเยอะ

poo3605

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 10:26:34 »
รอยฝ้ามีสองแบบครับ ฝ้าที่เกิดจากความชื้นใต้แล็คเกอร์ กีต้าร์ที่ผลิตไต้หวันเป็นหมดโดยเฉพาะยามาฮ่า  กับฝ้าที่เกิดจากความร้อนจากร่างกายเช่นแขน ถ้าแบบนี้อาจทำให้จางได้โดยใช้น้ำยาขัดครับ หรือใช้กระดาษทรายความละเอียดเช่นเบอร์ 2000 ขัด แล้วลงน้ำยาลบรอย ผมเคยรับทำชักเงากีต้าร์ไฟฟ้าที่แล็คเกอร์หมองแต่ไม่เคยทำกับกีต้าร์โปร่งเพราะโคนงสร้างมันบอบบางเสี่ยงมาก เพราะผมใช้เครื่องขัด

Dang Heng

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2020, 13:48:48 »
ขอบคุณทุกๆท่านครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2020, 19:30:13 »
รอยฝ้ามีสองแบบครับ ฝ้าที่เกิดจากความชื้นใต้แล็คเกอร์ กีต้าร์ที่ผลิตไต้หวันเป็นหมดโดยเฉพาะยามาฮ่า  กับฝ้าที่เกิดจากความร้อนจากร่างกายเช่นแขน ถ้าแบบนี้อาจทำให้จางได้โดยใช้น้ำยาขัดครับ หรือใช้กระดาษทรายความละเอียดเช่นเบอร์ 2000 ขัด แล้วลงน้ำยาลบรอย ผมเคยรับทำชักเงากีต้าร์ไฟฟ้าที่แล็คเกอร์หมองแต่ไม่เคยทำกับกีต้าร์โปร่งเพราะโคนงสร้างมันบอบบางเสี่ยงมาก เพราะผมใช้เครื่องขัด

รอยตำหนิที่ไม่เกี่ยวกับเนื้อไม้ของกีตาร์แบ่งใด้เป็นสองประเภทคือ

รอยตำหนิใต้ผิว อย่างฝ้า ผิวพองหรือผิวลอก ตำหนิประเภทนี้เกิดจากการที่ผิวเคลือบที่เป็น polyurethane หรือ UV polymer ไม่ผสานเป็นเนื้อเดียวกับไม้ (adhesion failure) ถ้าเป็นผิวแบบ UV มักจะพองเป็นแผ่นอย่างในรูป

ถ้าเป็น polyurethane มักจะเกิดฝ้า (cloudy finish, blushing) อย่างในรูปข้างล่าง

Adhesion failure ทั้งสองแบบไม่สามารถแก้ไขใด้นอกจากจะลอกออกแล้วเคลือบใหม่ ถ้าเป็น poly finish ทั้ง Yamaha และ Paul Reed Smith บอกว่ามันเกิดจากความชื้นสูงทำให้มีไอน้ำระเหยไปติดอยู่ใต้ผิวและเป็นความสะเพร่าของเจ้าของกีตาร์จึงไม่ยอมซ่อมให้ ส่วนค่ายที่ใช้ UV finish นั้น Taylor ซ่อมให้ถ้าคุณอยู่ในอเมริกาส่วน Tacoma ก็ซ่อมให้ฟรีเหมือนกันแต่ทำให้ขาดทุนย่อยยับจนบริษัทเจ๊งไปเลย

ปัญหาฝ้านี่ผมยังไม่เคยเจอกับ nitro finish ผมก็เลยเชื่อเขามาตลอดว่าผิวไนโตรมันปล่อยให้ไอน้ำระเหยผ่านใด้แต่ผิว poly มันกันน้ำเลยทำให้มีไอน้ำถูกกักอยู่ระหว่างผิวเคลือบและเนื้อไม้ เรื่องนี้ผมลองไปค้นงานวิจัยดูก็เจอว่ามันไม่ใช่เรื่องจริงเพราะมีนักวิจัยเขาเอาไม้ indian rosewood มาเคลือบ polyurethane แล้วเอาไปแช่น้ำเพื่อวัดความชื้นในเนื้อไม้ก่อนและหลังแช่ ผลก็ออกมาว่าผิว poly นั้นก็ไม่ใด้กันน้ำดีกว่าผิวที่เคลือบด้วยshellac หรือผิวเปลือยอย่างมีนัยสำคัญเลย

สรุปใด้ว่าฝ้าไม่ใช่ไอน้ำแต่เป็นผิว poly ที่ไม่ bond กับเนื้อไม้แต่ก็ไม่ลอกเป็นแผ่นเหมือนผิว UV cured

รอยตำหนิบนผิวเคลือบ พวกรอยด้านบนผิว (รอยด้านแบบนี้ไม่ใช่ฝ้านะครับ) หรือรอยขนแมวนั้นเอาออกใด้โดยการใช้ rubbing, finishing และ polishing compound เป็นสามสเต็ปทั้งผิวไนโตรและโพลี่แต่ผิวไนโตรที่นิ่มกว่าจะใช้แรงน้อยกว่าเยอะ สำหรับผิว nitro ที่เป็นรอยลึกก็สามารถละลายและผสานรอยใด้โดยใช้  lacquer retarder ครับ

<a href="http://youtu.be/FISY9I6pQdQ" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/FISY9I6pQdQ</a>

ถ้าเป็นรอยกระแทกก็ใช้วิธี drop filled ทั้งผิวไนโตรและโพลี่ครับ

<a href="http://youtu.be/rTVScFJoe24" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/rTVScFJoe24</a>

poo3605

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2020, 21:09:44 »
สุดยอดครับน้ากฤษณ์