Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นกีต้าร์มา 2 ปีแล้ว คอร์ด B ยังบอดอยู่เลยอะครับ  (อ่าน 5682 ครั้ง)

nhoy

• member
คือคอร์ด B ที่ทาบเฟรต 2 ชอบบอดอะครับ ทำไงก็ไม่หายซะที ต้องไปเล่นตรงเฟรต 7 TT^TT ใครมีวิธีแก้ไหมครับ
---------2--------
---------4--------
คือตรง 4 4 4 ผมใช้นิ้วกลางนางก้อยกดงะครับ แล้วนิ้วกลางมันชอบไปอยู่เฟรต 3
อีกหน่อยเล่นไปๆ ก็ได้เองครับ  เวลาเล่นให้นึกเหมือนกับเราจะจับคอร์ด A ที่เฟรทสี่โดยใช้นิ้วกลาง-นาง-ก้อย  อย่าไปกังวลกับนิ้วชี้ที่ใช้ทาบ แรกๆ บอดก็ช่างมันไปก่อนครับ

dho

• member
ลองฝึกเพลง2คอร์ดดูซิครับมันดี..ก็เป็นเพลงแล้ว

jazzinblue

• บุคคลทั่วไป
คอร์ด B รูปแบบนี้ ถ้าจะให้แนะนำ ไม่ีต้องจับถึงสาย 6 อะครับ จับแค่ถึงสายที่ 5 เพราะเบส ฺB มันก็อยู่สายที่ 5 ช่อง 2 ดีดก็ดีดแค่ 5 สายล่างครับ   
น่าจะจับได้ง่ายกว่านะครับ  :)

toku

• member
  • Depapepe's fan
ลองเปลี่ยนวิธีจับดูครับ อาจจะถนัดขึ้น ผมใช้นิ้วก้อยนิ้วเดียวทาบเฟรต 4 สาย 2,3,4 (ส่วนนิ้วชี้ก็ทาบ เฟรตสอง) แต่บางอารมณ์ ผมก็จับแบบน้าแหละ

โอ้โห น้า yamakita พลังนิ้วก้อยสูงมากเลยค่ะ

nai chic

• member
    • www.facebook.com
ลองเปลี่ยนวิธีจับดูครับ อาจจะถนัดขึ้น ผมใช้นิ้วก้อยนิ้วเดียวทาบเฟรต 4 สาย 2,3,4 (ส่วนนิ้วชี้ก็ทาบ เฟรตสอง) แต่บางอารมณ์ ผมก็จับแบบน้าแหละ

โอ้โห น้า yamakita พลังนิ้วก้อยสูงมากเลยค่ะ
เวลาสตั้มผมก็ชอบจับแบบน้า yamakita ว่านะครับ ถ้าฝึกบ่อยๆจะรู้ว่ามันได้อารมณ์ มากกว่าแบบที่น้าเจ้าของกระทู้จับครับ  :D :D

ตุ๊ อคูสติก.

• member
  • E - A - D - G - B - e
มันค่อนข้างใกล้ Nut ครับ ก็เลยใช้แรงกดมากหน่อย

ยิ่งถ้า Nut สูงๆ สายใหญ่ๆ สายใหม่ๆด้วย กดยากเลยครับ แข็งโป๊ก...

เล่นบ่อยๆครับ กดสาย 5 ช่อง 1 และ 2 บ่อยๆให้สายนิ่ม เวลาเลยคอร์ดทาบช่วงนั้นจะไม่บอด

อ้อ....สายด้วยนะครับ ลองเบอร์เล็กหน่อยก็ดี

แล้ว....คอร์ด พวก Bb / Bbmaj7 ต่างๆ ไม่จับยากกว่านี้หรอครับ ??
No 1 Does It Better.

PaperMachez

• member
บางทีผมก็จับ Badd9 ไปเลยครับ
นิ้วชี้ทาบช่อง 2
นางที่สาย4ช่อง4
ก้อยที่สาย3ช่อง4

มั่นกว่าครับให้ sound เบาๆดีด้วย

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
จับบ่อยๆครับเดี๋ยวก็หายบอด

แสดงว่าจับบ่อยๆ แล้วจะมองเห็น ใช่มั๊ย น้านนท์ กร๊ากกกกกกกกกกกกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ohm_mayer

• member
ลองฝึกจับ Pattern แบบ B แต่ไปเล่นที่ Feth สูงขึ้น เช่น D Feth  5 คิดว่าน่าจะทำให้จับได้ง่ายขึ้นนะครับ มี Trick นิดนึงนิ้วชี้ เวลาทาบให้ใช้ข้างนิ้ว(มุมนิ้ว) จำทำให้นิ้วมีแรงทาบมากขึ้นครับ 

1-------------5--------------------------------
2--------------------------7-------------------
3--------------------------7-------------------
4--------------------------7-------------------
5-------------5--------------------------------
6-------------X--------------------------------

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

หนุ่มน้อย "อคู๊สติก"

• member
  • ดนตรีคือชีวิต แต่ไม่ไช่ทุกสิ่งในชีวิต ^^
ผมว่า สายแข็งไปป่าวครับ หรือว่ากดไม่แน่น ^^
ต้องขยันซ้อมให้มากกว่านี้ ๆๆๆๆๆๆๆ

pannpower

• member
ผมก็บอดนะ พวก B F#m ทาบๆอะไรทำนองนั้น อิอิ

แต่เลือกมาตัดโน้ตบางตัวออกไปให้จับง่ายขึ้น แต่เสียงยังคงเป็นคอร์ดนั้นๆอยู่ อิอิ ^_^