Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นกีต้าร์มา 2 ปีแล้ว คอร์ด B ยังบอดอยู่เลยอะครับ  (อ่าน 5681 ครั้ง)

NevaeH...^^

• member
คือคอร์ด B ที่ทาบเฟรต 2 ชอบบอดอะครับ ทำไงก็ไม่หายซะที ต้องไปเล่นตรงเฟรต 7 TT^TT ใครมีวิธีแก้ไหมครับ
---------2--------
---------4--------
คือตรง 4 4 4 ผมใช้นิ้วกลางนางก้อยกดงะครับ แล้วนิ้วกลางมันชอบไปอยู่เฟรต 3
><"

thezerot

• member
มันไปอยู่ตรงนั้นได้ไงว่า

ยังไงก็ลองฝึกจากคอร์ด A ก่อนละกันคับ แล้วค่อยเลื่อนไปคอร์ด B น่าจะพอช่วยได้บ้างครับ
++กระบี่อยู่ที่ใจ++

flashstep

• member
คอร์ดทาบผมหายบอดเกือบหมดละ มือใหม่เหมือนกันคับ สู้ๆ :D

เคนนี่

• member
คาดว่านิ้วคงจะสั้นเหมือนผม

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
ผมก็บอดครับ.............

guitar_skl

• บุคคลทั่วไป
มาแซวน้าต่อตอนเช้า  ;D ( กระซิบ...น้าต่อ กีตาร์ 3 ลูก2 เมีย 1 จริงป่าวครับ 55555555 ) ด้วยความเคารพครับน้าเช้าๆๆขำๆก่อนทำงาน

น้าเรย์ ครับ

• member
  • ผมน้าเรย์ครับ
ต้องพยายามครับพยายามจนปวดมากๆอ่ะครับแล้วเช้ามาจะได้เอง
มือกีต้าร์โฟล์ก

yamakita

• member
ลองเปลี่ยนวิธีจับดูครับ อาจจะถนัดขึ้น ผมใช้นิ้วก้อยนิ้วเดียวทาบเฟรต 4 สาย 2,3,4 (ส่วนนิ้วชี้ก็ทาบ เฟรตสอง) แต่บางอารมณ์ ผมก็จับแบบน้าแหละ

npas

• member
ลองเปลี่ยนวิธีจับดูครับ อาจจะถนัดขึ้น ผมใช้นิ้วก้อยนิ้วเดียวทาบเฟรต 4 สาย 2,3,4 (ส่วนนิ้วชี้ก็ทาบ เฟรตสอง) แต่บางอารมณ์ ผมก็จับแบบน้าแหละ
ผมก็จับแบบนี้เหมือนกันครับ แต่ใช้เป็น นิ้วนาง ทาบที่เฟรต 4 ( เว้นสาย1 )

winnie

ฝึกบ่อยๆ อย่างเดียวเท่านั้นครับ ลองจับแล้วค่อยๆ ปรับไป ทำทุกวันได้แน่นอนครับ

Non_aR 0_o!

• member
  • ชมรมคนเลี้ยงเด็กแห่งประเทศไทย อิอิอิอิ
จับบ่อยๆครับเดี๋ยวก็หายบอด

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
มาแซวน้าต่อตอนเช้า  ;D ( กระซิบ...น้าต่อ กีตาร์ 3 ลูก2 เมีย 1 จริงป่าวครับ 55555555 ) ด้วยความเคารพครับน้าเช้าๆๆขำๆก่อนทำงาน

จริงครับน้าเซล..........

กีต้าร์ว่าจะหาเพิ่ม แต่ไม่มีตังค์.........ลูกนี่ว่าจะทำเพิ่ม แต่ไม่มีน้ำยา.........เมียก็ว่าจะหามาเพิ่ม แต่ก็กลัวตาย.........

NevaeH...^^

• member
วันนี้นั่งมองมือตัวเอง มองไปมองมา เอ๊ะ นิ้วเราก็สั้นเหมือนกันนี่หว่า 55555 แต่ตอนนี้พยายามลองวิธีที่น้าๆแนะนำมาอยู่ครับ
><"

guitarhaha

• member
ต้องจับบ่อยๆ ครับ เดี๋ยวก็ชิน จริงๆ มันมีวิธีลัดอย่างที่ท่านอื่นว่ามา แต่ก็ควรจับแบบมาตรฐานให้ได้ก่อน
เหมือนวิทยายุทธหนะครับ จะเรียนขั้นสูง ก็ต้องผ่านเบสิคให้ได้ก่อน

redtopup

• member
จับบ่อยกด ลึก ออกแรงมากๆ  จนข้อปวด จนทนไม่ได้  ถึงหยุด
พอหายปวด เอาแค่แป๊บเดียว  กดต่อ กดให้ปวดอีกจนทนไม่ได้  จนเสียงไม่บอด  
ต้องฝึก ให้แบบว่า จนเอ็นปวด จนทนไม่ได้ครับ แล้วถึงหยุด  
ถ้าแค่ปวดนิดปวดหน่อย แล้ว ไม่ออกแรงต่อ  กล้ามเนื้อจะไม่สร้าง ครับ
เหมือนกับเรายกน้ำหนัก   เราก็ต้องเพิ่มน้ำหนักของที่จะยกให้เพิ่มขึ้น  เราก็ต้องลองยกเพิ่มกำลังไปเรื่อยๆ  ในทึ่สุดเมื่อเรา ได้ที่ เราก็จะยกน้ำหนัก ได้ มากกว่าแต่ก่อน
ดังนั้นมีทางเดียวที่จะ เล่นคอรท์ทาบให้เสียงไม่บอด ก้  ต้อง ทาบบ่อยๆ แล้ว ต้อง ออกแรง ให้จนเอ็นปวด ต้องออกแรง มากๆ เพื่อ สร้างกล้ามเนื้อ
เมื่อ กล้ามเนื้อได้แล้ว ทีนี้เราก็จะเล่นคอรท์ทาบสบายๆเหมือนเราเล่น ปกติทั่วไป
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

nong

• member
ผมเล่นมาสิบปีแล้วครับ...F7 ยังจับไม่ได้เลยน้า....5555

Misery

• member
แก้ง่ายมากครับ
ผมใช้ข้างนิ้วชี้ทาบ
ผมหัดแรก ๆ ก็เจอปัญหานี้เหมือนกัน ทุกวันนี้ก็ยังเจอปัญหานี้อยู่
เล่นแต่ fingerstyle ไม่ค่อยได้จับคอร์ดแบบเต็มๆฟอร์ม
" พอเป็นก็เย็นใจ "

lulu

• member
ตั้ง action ใหม่ครับ

aircadet46

• member
คอร์ด B  ลองไม่ต้องทาบนิ้วถึงสาย 6 สิครับ ช่วยได้เยอะ เอาแค่สาย 5 พอ

Anat

เล่นมา 30 ปี แระ
ยังบอด เหมือนกัน

บางปี ไม่เคยจับคอร์ด นี้เลยครับ