Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังอยากได้กีต้าร์โปร่งตัวที่สองครับ เจาะจงไปทางบลูส์ ผู้รู้แนะนำด้วยครับ  (อ่าน 2811 ครั้ง)

chut1984

• member
ผมเป็นคนที่ชอบเล่นดนตรีเพื่อพักผ่อนคนหนึ่ง ฝีมือก็ไม่ได้เก่งกาจอะไร เล่นสนุกๆเป็นความชอบส่วนตัวจริงๆ
กีต้าร์ตัวแรกในชีวิตฝึกเล่นตอนม.ปลายครับ เป็นกีต้าร์เบสิกคือ ยามาฮ่า f210 ครับ
ผ่านมาห้าหกปี ผมก็ยังเล่นอยู่เรื่อยๆครับ อาจห่างหายไปบ้าง แต่กีต้าร์ก็ยังเป็นเพื่อนในการพักผ่อนอยู่

ตอนผมกำลังหลงใหลดนตรีบลูส์ เลยอยากหากีต้าร์ที่เฉพาะเจาะจงขึ้นสำหรับแนวทางนี้ หรือยกระดับไปจากเดิมสักหน่อยน่ะครับ
แต่ความรู้น้อย เพราะอาศัยหัดเล่นเองเป็นหลัก พอดีมาเจอเว็ปดีๆอย่างที่นี่ เลยอยากสอบถามพี่ๆเพื่อนๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
งบประมาณอยู่ที่ 6,000-8,000 บาทน่ะครับ

ปล.ถ้าได้เป็นสีซันเบิร์ดจะดีมากเลยครับ เป็นความชอบส่วนตัว อิอิ ขอบคุณมากครับ

nong

• member
อืมมม...นักเลงบลูส์เหรอ....ตัวไหนดีนาาา....ผมก็นึกไม่ออกครับว่าตัวไหนควรจะเอามาเล่นบลูส์อย่างจริงจัง...น้าๆช่วยหน่อยครับ

wawar

• บุคคลทั่วไป
ต้อง เบสหนักๆ ชัดทุกสายแบบนี้

guitarpom

• member
ตัวนี้เป็นไงครับ.....แหล่ม....แต่ราคาไม่ค่อยแหล่ม..
Eric Clapton Drifting Blues 2008 Unplugged Live TV Recording

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ถ้าจะเจาะจงบลูส์จริง ๆ (สำหรับกีตาร์ตัวที่ 2 ตัวแรกไว้เล่นแนวอื่น ๆ) ลองมอง ๆ resophonic หรือ resonator guitar ซักตัวสิครับ แบบ single cone (พอมีขายในบ้านเราอยู่) หรือแบบ tricone (หายากหน่อยนอกจากสั่งเข้ามา) ก็ได้ ผมว่ากีตาร์แบบนี้เหมาะกับเพลงบลูส์มาก โดยเฉพาะ delta blues ที่เล่นร่วมกับสไลด์

แบบ tricone

robert johnson/delta style blues slide guitar /open G tuning on tricone

แบบ single cone

Blackwood Strut - Resonator guitar

chut1984

• member
ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำคร้าบบ ได้ความรู้มากเลย แต่ราคา ToT

Dog Never Lie

• member
เพิ่งจะขายไปเองครับ ลองหาฟังเสียงดูครับ The Loar LH200 ราคาไม่แรงบ้านเราพอหาได้ ลองดูรีวิวครับ

Five Bluesy flatfrom 

http://www.acousticguitar.com/article/default.aspx?articleid=25610
It's my...

jazzinblue

• บุคคลทั่วไป
ลอง crafter ta 050 ดูครับ music collection

chut1984

• member

chut1984

• member
ถูกใจ the loar อ่ะครับ พอจะมีข้อมูลเพิ่มเติมไหมครับ ว่าหาซื้อได้ที่ร้านไหน ราคาประมาณเท่าไหร่ ขอบคุณล่วงหน้าเลยคร้าบบ

chut1984

• member
รบกวนเพิ่มเติมข้อมูล the loar ให้หน่อยนะคร้าบ ผมพยายามเสิร์ชแล้วไม่เจอข้อมูลในไทยเลยอ่ะครับ

chut1984

• member
รบกวนขอข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยนะคร้าบบ