Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Martin dreadnought น้าๆถ้าเลือกได้จะเลือกรุ่นไหนครับ  (อ่าน 3473 ครั้ง)

5150ed

• member
อยากขอความคิดเห็นจากน้าๆแฟน Martin ครับ

ผมกำลังวางแผนจัด Martin ทรง D ที่เป็น standard x bracing สักตัวครับ
(ตอนนี้มี HD28vแล้ว)

เอาใว้เล่นในบ้าน เป็นรอยได้  ไม่ใช่กีตาร์เก็บสะสม หรือจะขายต่ออัพรุ่น
สนใจเรื่องเสียงเป็นอันดับแรก และดูแลรักษาไม่ยาก จริงๆไม่ขอบแนวเครื่องประดับเยอะครับ

ต้อนนี้มองไปที่ D41 กับ D45 มือ2 ครับ

อยากถามน้าๆที่มีประสบการณ์
-อยากทราบว่า 2 รุ่นนี้เสียงต่างกันเยอะมั้ยครับ
ดูจาก spec  ต่างกันแค่เกรดไม้ กับ เครื่องประดับ
- 2 รุ่นนี้ Binding หลุดง่ายๆ เหมือน D28 HD28 หรือ HD28V มัยครับ
- ถ้าเน้นเสียง พวก D28 รุ่น authentic หรือ Marquis น่าสนใจกว่ามั้ยครับ

ขอบคุณครับ

Ods16339

• member
Re: Martin dreadnought น้าๆถ้าเลือกได้จะเลือกรุ่นไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 11:41:23 »
D41 D45น่าจะเป็นscalloped bracing
ที่ไม่scalloped คือ18รุ่นเก่า 28.35 ครับ

กฤษณ์

• member
Re: Martin dreadnought น้าๆถ้าเลือกได้จะเลือกรุ่นไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 16:34:51 »
ถ้าตอนนี้มี HD-28V แล้วแต่ต้องการซื้อทรง D อีกรุ่นโดยมีเป้าหมายต่อไปนี้

1. ใช้ standard X-bracing

---ตั้งแต่ปี 2018 Martin D-28, HD-28,D-35,D-41,D-45 เปลี่ยนมาใช้ forward shifted bracing หมดแล้ว ถ้าอยากใด้ standard ก็ต้องซื้อของมือสองเท่านั้นครับ

2. เล่นในบ้าน เป็นรอยใด้

---ถ้าไม่ต้องการสะสมก็ซื้อของมือสองที่มีรอยอยู่แล้วจะประหยัดงบใด้พอสมควร

3. ไม่ชอบเครื่องประดับเยอะแต่สนใจ d-41 และ D-45 มือสอง สองรุ่นนี้เสียงต่างกันเยอะไหม

---สองรุ่นนี้เสียงต่างกันเล็กน้อยแต่ราคาต่างกันหนึ่งเท่าตัว ทั้งสองรุ่นมีเครื่องประดับเยอะมากทำให้ราคาสูงครับ

4. สองรุ่นนี้ binding หลุดง่ายเหมือนรุ่นอื่นๆหรือเปล่า

--- เรื่อง binding หลุดง่ายนี่คือปัญหาของกีตาร์ Martin standard series ทุกรุ่นที่ผลิตตั้งแค่ปี 2010 ครับ ลองอ่านคอมเมนต์จาก UMGF ดู

สรุปใด้ว่า Martin ใด้เปลี่ยนไปใช้กาวชนิดใหม่ที่เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อมตั้งแต่ปี 2010 ซึ่งเป็นสาเหตุที่ทำให้ binding หลุดง่ายกว่าเดิมเยอะ จากการค้นคว้าเพิ่มก็พบว่าเมื่อก่อนนี้ Martin ใช้กาว Duco Cement ที่เป็นสาร nitrocellulose และเป็นสารระเหยที่ก่อมลพิษ ต่อมา Martin ใด้เปลี่ยนมาใช้กาว Weld-On ที่เป็นกาวสำหรับเชื่อมท่อ PVC และไม่มีสารพิษแทนแต่ก็มีปัญหาในการยึด plastic binding เข้ากับไม้ของตัวกีตาร์ในระยะยาวในบางกรณี

สรุปใด้ว่าถ้าไม่อยากเจอปัญหา binding หลุดก็ให้ซื้อ Martin standard series ที่ผลิตก่อนปี 2010 ครับ

5. ต้องการรุ่นที่ดูแลรักษาไม่ยาก ถ้าเน้นเสียงรุ่น D-28 Authentic หรือ D-28 Marquis น่าสนใจกว่าไหม

--- สองรุ่นนี้เสียงดีแต่ก็เป็นสไตล์เดียวกับ HD-28V ที่คุณมีแล้ว รุ่น Authentic ที่ใช้ hide glue น่าจะดูแลรักษายากกว่ารุ่นอื่นๆ 

ถ้าจะหากีตาร์เสียงดีที่ใช้ standard X-bracing ก็ลองหา Santa Cruz Model D มือสองดูเพราะน่าจะตอบโจทย์คุณใด้ทุกข้อครับ

<a href="http://youtu.be/N8s6kEr7Y7k" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/N8s6kEr7Y7k</a>

5150ed

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 18:24:35 »
ขอบคุณน้าManoch16339 และน้ากฤษณ์ มากครับ

ใจยังอยากเก็บ Martin อยู่ครับ เคยลองพวก boutique guitar หลายยี่ห้อที่ออกแนว martin
ยอมรับเลยว่าเสียงดี แต่รู้สึกว่าเสียงมัน Hifi มากครับ เล่นแล้วไม่สนุก ไม่ค่อยผ่อนคลาย

ส่วนตัวลองพวก Blueridge กับ Eastman แล้วรู้สึกว่าเข้าหูกว่าครับ
ชอบเสียงตั้งแต่ยังใหม่ๆเลย

HD28v ที่มี ผมได้มามือ2 ปี 2013 เล่นมาเกือบปี รู้สึกว่ามันนุ่มนวลมากไป สาย 5 กับ 6 ขาดรายระเอียด ขาดประกายเสียงไปนิด

แต่เสียงยังเปลี่ยนไปเรื่อยๆ หวังว่าพอเสียงเปิดเข้าที่แล้วจะได้ รายระเอียด กับประกายเสียงเพิ่มขึ้นครับ

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 19:06:45 »
เคยลองhd28 กับhd28v
ผมชอบเสียงของhd28มากกว่า ให้เสียงคมชัด
เล่นดีทั้งpicking และตีคอร์ด
ส่วนhd28v. เสียงออกบวมๆหน่อย. เบสฟุ้งๆหน่อย
อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

5150ed

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 19:14:49 »
เคยลองhd28 กับhd28v
ผมชอบเสียงของhd28มากกว่า ให้เสียงคมชัด
เล่นดีทั้งpicking และตีคอร์ด
ส่วนhd28v. เสียงออกบวมๆหน่อย. เบสฟุ้งๆหน่อย
อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

ตอนซื้อได้ลองเที่ยบกัน 2 ตัว D28 กับ HD28v เห็นด้วยกับน้า Manoch16339 ครับ
แต่ตอนลอง HD28v เสียงใส่กว่า ส่วน  D28ให้เสียงที่ดิบ เสียงกลางพุ่งกว่า

ความคิดส่วนตัวคือ พอเล่นไปเสียงจะเปิดขึ้น ความคมชัดจะเพิ่มขึ้น เลยเลือก HD28v มาครับ
แต่ตอนนี่กลายเป็นยิ่งเล่นเสียงยิ่งนุ่มนวลขึ้นชะงั้น

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 20:24:34 »
ซื้อรุ่นนี้น่าจะจบครับ

<a href="http://youtu.be/H-5LqPyN41M" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/H-5LqPyN41M</a>

5150ed

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 20:39:29 »
ซื้อรุ่นนี้น่าจะจบครับ

<a href="http://youtu.be/H-5LqPyN41M" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/H-5LqPyN41M</a>

เจ็บ แต่น่าจะจบครับ

ขอถามน้ากฤษณ์ตรงๆ Martin รุ่นสูงๆ D41 D42 D45 โครงสร้าง แข็งแรง ดูแลรักษา ง่ายกว่ารุ่น D28 HD28 HD28v มั้ยครับ

คืออยากได้ Martin ที่เล่นได้ในชีวิตประจำวัน เป็นกำไรชีวิต จนแก่ และสามารถส่งต่อให้ลูกหลานเป็นมรดกได้ครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 20, 2019, 21:44:28 »
การดูแลไม่ต่างกันครับ

5150ed

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 20, 2019, 22:07:16 »
การดูแลไม่ต่างกันครับ

ขอบคุณครับ

GoldenERA

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 12:39:52 »
ผมมี Martin ทรง Dreadnought หลายตัว

แต่ถ้าให้เลือกตัวเดียวผม คงเลือก D18 Authentic 1937

อาจเพราะเป็นความชอบส่วนตัวที่ผมชอบโทนของ Mahogany มากกว่า Rosewood ครับ

ขออภัย เพิ่งเห็นว่าต้องการ Standard X-Brace  ผมเชียร์ถ้าเป็นฝั่ง Mahogany ลองจับ D17M ดูครับ

5150ed

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 12:48:37 »
ผมมี Martin ทรง Dreadnought หลายตัว

แต่ถ้าให้เลือกตัวเดียวผม คงเลือก D18 Authentic 1937

อาจเพราะเป็นความชอบส่วนตัวที่ผมชอบโทนของ Mahogany มากกว่า Rosewood ครับ

ขอบคุณครับน้า GoldenERA

ผมก็ชอบ mahogany back & side เหมือนกันครับ picking เพราะมาก
แต่ยังติดว่า rosewood back & side ตีchord กระหึ่มกว่า

ถ้างบพร้อม คงต้องไปตระเวนลองให้ครบทุกรุ่นก่อนตัดสินใจครับ ^^