Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องการเคลือบกีต้าร์กับการเกิดฝ้าครับ  (อ่าน 2275 ครั้ง)

DEK90

• member
กีต้าร์ที่เคลือบเงาแลคเกอร์มีโอการเกิดฝ้าหมดทุกตัวเลยรึเปล่าครับ หรือว่าถ้าเคลือบดีๆแล้วความชื้นจะระบายออกได้ครับ

Mr.Gula101

• member
Re: สงสัยเรื่องการเคลือบกีต้าร์กับการเกิดฝ้าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 12:02:58 »
ฝ้ากับรานั้นผมว่าต่างกันนะครับ กีตาร์YamahaจากTaiwanของผมจะมีฝ้าแถมมาด้วย ส่วนเจ้าสายเอ็นYamaha GC10ขอลูกชายนี้ราขี้นเฟรทเลยครับ...

Moko

• member
Re: สงสัยเรื่องการเคลือบกีต้าร์กับการเกิดฝ้าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2018, 14:05:01 »
ขึ้นอยู่กับการดูแลรักษาครับ หลังเล่นกีต้าร์ ผมจะเช็ดกีต้าร์ด้วยผ้าแห้ง ทั้งตัว และเก็บใส่เคสไว้เสมอ หรือถ้าจะให้ดี หาถุงพลาสติกใบใหญ่ นำกีต้าร์พร้อมเคสใส่เข้าไป มัดถุงให้แน่น แค่นี้ ฝ้าก็ไม่ขึ้นแล้วครับ
^Easy Man^

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2018, 00:35:15 »
เรื่องฝ้านี่ผมยังไม่เคยเจอคำตอบที่ชัดเจนว่ามันเกิดจากอะไรเลยครับ ลองมาดูกรณีย์ตัวอย่างกันดีกว่า

1. Yamaha โรงงานญี่ปุ่นและไต้หวัน....ทั้งสองโรงงานใช้วิธีเคลือบเหมือนกัน 100% ถ้าเป็นรุ่นแพงๆ คือไม้หน้าใช้ nitrocellulose lacquer ที่ความชื้นซึมผ่านใด้ ไม้ข้าง ไม้หลังและคอใช้ polyurethane ที่แข็งกว่าและใสกว่าแต่ความชื้นซึมผ่านไม่ใด้เป็นวัสดุเคลือบผิว (รุ่นถูกเขาใช้ poly ทั้งตัวครับ)

แล้วทำไม Yamaha โรงงานญี่ปุ่นมีน้อยตัวที่เป็นฝ้าแต่ Yamaha โรงงานไต้หวันเป็นฝ้าเกือบทุกตัว ใครตอบใด้ทาง Yamaha น่าจะให้รางวัลนะครับ

2. ฝ้าบนหัวของ Takamine..... กีตาร์ยี่ห้อนี้รุ่นที่ไม่มี veneer ปิด headstock มักมีฝ้าบริเวณขอบนอกสุดตรงหัวกีตาร์อย่างในรูปครับ

ตามความเข้าใจทั่วไปว่าฝ้าเกิดจากความชื้นในอากาศที่ซึมผ่านด้านใน body ที่เป็นผิวเปลือยแต่ไม่สามารถซึมผ่านผิวด้านนอกที่เป็นผิวเคลือบใด้ก็เลยถูกขังอยู่ใต้ชั้นเคลือบก็ต้องมาตกม้าตายเพราะ Takamine นี่เอง บริเวณหัวกีตาร์เขาเคลือบหมดทุกด้านจนไม่มีทางที่ความชื้นในอากาศจะซึมเข้าไปใด้ ถ้าฝ้าเกิดจากความชื้นที่อยู่ในตัวไม้เองตั้งแต่ต้น ฝ้าก็น่าจะเกิดทั้งสองด้านแต่ผมยังไม่เคยเห็นมันเกิดทางด้านหลังของหัวเลยครับ

3. ฝ้าของ Taylor.....กีตาร์อเมริกันอย่าง Martin, Gibson, Guild นั้นเขาเคลือบผิวด้วย nitrocellulose lacquer ก็เลยไม่มีปัญหาเรื่องฝ้า (เพราะผิวมันหายใจใด็) แต่ Taylor นั้นใช้ catalyzed polymer ที่ใสกว่า แข็งกว่าและแห้งเร็วกว่า (เพราะใช้แสง UV ส่องแค่ครึ่งชั่วโมงก็แห้งแล้ว) ฝ้าของ Taylor มักเกิดบรเวณขอบของไม้หลัง ไม้ข้างและรอบๆรู peghead  เมื่อเกิดฝ้าตัวผิวเคลือบบริเวณนั้นจะหลุดออกจากไม้และพองขึ้นมา ปัญหานี้ผมไม่เห็นใน Taylor รุ่นใหม่ๆแล้วครับ

สรุปว่าผมไม่ทราบว่าฝ้าเกิดจากอะไรแน่แต่ผมแน่ใจว่ามันเกิดจากความบกพร่องของผู้ผลิตและไม่ใด้เกิดจากความเลินเล่อของผู้บริโภค ผมเคยซื้อกีตาร์หลายตัวที่มีฝ้าแต่เสียงดีและไม่เคยมีกีตาร์ตัวไหนที่ขึ้นฝ้าตอนมาอยู่กับผมครับ

DEK90

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2018, 21:52:11 »
ขอบคุณมากๆค้าบ :D :D

free_willy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2018, 11:53:00 »
Crafter GAE18 ของผมเคลือบด้าน เก็บใน hard case มี humidifier ใส่ไว้ตลอด แต่ก็เป็นฝ้าเหมือนกันครับ แรกๆก็เครียด ไม่รู้ว่าฝ้าหรือรา ถามใครก็ไม่มีใครตอบได้กระจ่าง เอาไปร้านก็ไม่มีร้านไหนรู้ ตอนนี้ช่างเค้าแล้วครับ

ผมว่าน่าจะมาจากความชื้นนั่นแหละครับ และน่าจะเป็นเฉพาะกีตาร์เคลือบด้าน เพราะกีตาร์ตัวอื่นที่เคลือบเงาก็ไม่เป็น

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2018, 23:59:08 »
การเคลือบผิวกีตาร์ในยุคปัจจุบันมีสองแบบคือ nitrocellulose lacquer finish และ polyurethane finish ทั้งสองแบบสามารถเคลือบใด้ทั้งแบบผิวมันและผิวด้านแต่การเคลือบแบบ poly จะเร็วกว่า แข็งกว่า ใสกว่าและประหยัดกว่าเยอะ

ผู้ผลิตกีตาร์นั้นไม่ใช่ลูกค้ารายใหญ่ของผู้ผลิตสารเคลือบ polyurethane เขาก็เลยไม่มีการทดสอบกับกีตาร์ให้แน่ใจก่อนว่าใช้ใด้โดยไม่มีปัญหาระยะยาวซึ่งมีปัญหาใหญ่ก็คือเรื่องฝ้านี่แหละครับ

"Polyurethane is a 2-component resin finish, which, when it has set, is very resistant to mechanical effects, such as scratches and the like. It is also resistant to water and chemical compounds, thinners, paint removers, etc.
Its bad side is that after its application the chemical setting process keeps going on unnoticed and the set finish often gets hazy in 10 years or so without any external damaging factors."

เรื่องฝ้านี่ทำให้ผู้ผลิตกีตาร์ที่รับประกันซ่อมฟรีตลอดชีวิตอย่าง Taylor, Breedlove เกือบล้มละลายมาแล้ว ส่วน Tacoma นั้นล้มละลายไปเลยเพราะขาดทุนป่นปี้ ฝ้าไม่ใด้เกิดจากความชื้นในอากาศแต่เกิดจากการเสื่อมสภาพของผิวเคลือบในระยะยาวเพราะแม้แต่กีตาร์ไฟฟ้าก็ยังฝ้าขึ้นใด้

กีตาร์เคลือบมันถ้าเป็น polyurethane ก็ขึ้นใด้ อย่างที่โชว์รูมนครหลวงสมัยสิบกว่าปีก่อนมีกีตาร์สเปนอยู่ตัวหนึ่งที่ขึ้นฝ้าทั้งตัวแต่กีตาร์ตัวอื่นๆไม่มีฝ้าขึ้นซักตัวทั้งๆที่อยู่ในอุณหภูมิและความชื้นเดียวกัน

ผมยังไม่เคยเห็นกีตาร์ที่เคลือบแบบ lacquer finish ขึ้นฝ้ายกเว้นในกรณีที่เกิดจากอุบัติเหตุครับ