Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำการเริ่มเล่นfinger styleแบบลุงtommyหน่อยครับ  (อ่าน 1114 ครั้ง)

Thomas555

• member
ผมเล่นกีต้าร์มานานแล้วตีคอร์ดปิ้กกิ้งไปงูๆปลาๆเรื่องโครงสร้างก้พอรู้นิดหน่อยจนผมมาเจอลุงtommy emmanuel เลยอยากมาเล่นแบบfinger style แบบลุงเค้าผมเริ่มฝึกจากเพลง freight tain กับblue moonรู้สึกว่ายากมากครับยากจนท้อเลยก้ว่าได้  ปัญหาของผมคือปกติเรามีมาแต่คอร์ดแล้วพอมาเล่นแบบนี้มันไม่มีคอร์ดตายตัวแถมมือเราต้องเปลี่ยนตลอดอีกไม่รู้จะวางมือยังไงใครเล่นแนวๆนี้พอมีคำแนะนำหรือบทฝึกอะไรบ้างครับขอบคุณครับ

TOM1869

• member
Re: แนะนำการเริ่มเล่นfinger styleแบบลุงtommyหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 13:12:44 »
อยากเห็น clip ครับ
Line id: 081-8718003

Ods16339

• member
Re: แนะนำการเริ่มเล่นfinger styleแบบลุงtommyหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 15:36:35 »
หัดpickingก่อนครับ
ฝึกให้สามารถควบคุมนิ้วได้ตามที่เราต้องการ
ขจากนั้นเข้าyoutube. search. Tommy emmanuel upclose
แล้วฝึกตามครับ.  ดูเพลงง่ายๆก่อนอย่าง precious time,that’s the spirit
และก็เพลงที่tommyสอนที่ไม่ยากมาก.  แล้วดูพวกเทคนิคการเล่นharmonic และเทคนิคอื่นๆประกอบ
ฝึกช้าๆก่อน. แล้วค่อยเล่นตามสปีดของเพลงจริงครับ

อีกแบบนึง. คนสอนเพลงของtommy ในyoutubeมีเยอะมาก
อยากเล่นเพลงไหนsearch.  How to playตามด้วยชื่อเพลงครับ
สอนแบบทีละโน๊ตทีละคอร์ด.   เล่นได้แน่นอนครับ.  แต่ต้องใช้เวลาหน่อย

tawanappa

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2018, 13:19:44 »
ผมก็เริ่มมาหัดเล่นแบบ tommy เหมือนกันครับ
ผมดูคลิปสัมภาษณ์ tommy มาหลายคลิป ทั้งไทยและนอก tommyจะแนะนำเหมือนกันว่า
สิ่งที่ควรฝึกคือนิ้วโป้งมือขวาครับ ผมเลยจะแนะนำว่าควรเริ่มฝึก travis picking.ครับ
เริ่มจากเพลงง่ายๆ คลิปในไทยเราสอนแนวนี้น้อยมากๆครับ ส่วนมากจะเล่น fingrtstyle เป็นเพลงกันมากกว่า
ถ้าจะเรียนแนวนี้ผมแนะนำเรียนกับอาจารย์ บุญชอบ ครับ ถ้าเป็นสายฟรี internet youtubeมีเยอะมากๆเลยครับ
มีแหล่งเรียนรู้ดีๆเยอะครับ เว็ปต่างประเทศ ลองๆหาดูครับ