Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ค่ะ // ขอคำแนะนำเลือกซื้อกีต้าร์ที่ทนทานต่อการเปลี่ยนแปลงสภาพอากาศ  (อ่าน 1410 ครั้ง)

กี้

• member
สวัสดีทุกคนค่ะ

คือว่าเนื่องจากมือใหม่มากค่ะ ยังไม่ค่อยรู้เรื่องการดูและรักษากีต้าร์ค่ะ พอดีช่วงนี้เป็นหน้าหนาว อากาศแห้งมาก แล้วยิ่งเปิดฮีตเตอร์ด้วย ทำให้อากาศยิ่งแห้งมากกว่าเดิมค่ะ  ตอนนี้ความชื้นสัมพัทธ์ในห้องอยู่ที่ 16% ปกติช่วงที่ผ่านมาเป็นช่วงปิดเทอม มีเวลาว่างเยอะ เลยฝึกกีต้าร์ทุกวันคะ ก็เลยตั้งกีต้าร์ทิ้งไว้ในห้อง ไม่เคยเก็บเข้าเคสเลยค่ะ มีกีต้าร์ 2 ตัว เป็นกีต้าร์โปร่ง กับกีต้าร์คลาสสิค เป็น all solid ทั้ง 2 ตัวค่ะ เล่นสลับกันไปมาค่ะ  แต่ผลที่เกิดขึ้นของการตั้งกีต้าร์ทิ้งไว้ในห้องคือ ตอนนี้กีต้าร์คลาสสิคมันแตกค่ะ แตกตั้งแต่ใต้บริจด์ไปจนถึงขอบล่างค่ะ พอเห็นกีต้าร์แตกแล้วน้ำตาแทบไหลค่ะ ก็เลยคิดว่าถ้าตั้งกีต้าร์โปร่งไว้ในห้องเหมือนเดิม กีต้าร์โปร่งต้องแตกอีกตัวแน่เลยค่ะ  ตอนนี้ก็เลยเก็บทั้งกีต้าร์โปร่งกับกีต้าร์คลาสสิคใส่เคสแล้วใส่ humidifier ไปในกีต้าร์ค่ะ

ช่วงนี้เลยไม่ค่อยได้ฝึกกีต้าร์ค่ะส่วนใหญ่เก็บกีต้าร์ไว้ในเคสค่ะ เลยคิดว่าอยากซื้อกีต้าร์โปร่งที่ทนทานต่อความหนาวและความแห้งของอากาศค่ะ เพื่อเอามาเล่นช่วงหน้าหนาวนี้ไปพลางๆ ค่ะ แต่มีงบประมาณจำกัดมากค่ะ มีงบอยู่ 125 ดอลล่าร์ค่ะ(ประมาณ 4200 บาทค่ะ) (รวมค่ากีต้าร์+ค่าส่ง) คือมีงบจำกัดมากเพราะต้องเก็บเงินไว้ซื้อหนังสือเรียนค่ะ  พอดีไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเลือกซื้อกีต้าร์เลยค่ะ  รบกวนขอคำแนะนำเรื่องการซื้อกีต้าร์ที่ทนทานต่อการเปลี่ยนแปลงอากาศด้วยค่ะ ซื้อกีต้าร์ที่อมริกาค่ะ

ลักษณะการใช้งานคือ
1. ตั้งทิ้งไว้ในห้อง ไม่ต้องเก็บเข้าเคสค่ะ กีต้าร์ต้องทนต่อความแห้งของอากาศในห้องได้ค่ะ
2. ตอนนี้ฝึกแนว finger picking เป็นส่วนใหญ่ ชอบกีต้าร์ที่คอค่อนข้างกว้างค่ะ nut ประมาณ 1 3/4 - 2 นิ้วค่ะ
3. ถ้าได้กีต้าร์ที่ทรงเล็กกว่า dreadnought จะดีมากค่ะ
4. มีงบประมาณ 125 ดอลล่าร์ (ประมาณ 4200 บาทค่ะ) รวมค่ากีต้าร+ค่าส่ง

ใครพอจะมีแหล่งซื้อกีต้าร์ตามลักษณะทั้ง 4 ข้อช่วยแนะนำด้วยค่ะ หรือ มีรุ่นของกีต้าร์แนะนำไหมคะ  ตอนนี้เท่าที่ดูใน ebay, reverb, craiglist ยังหากีต้าร์ที่มีลักษณะตามข้อ 1-4 ไม่เจอค่ะ และควรซื้อกีต้าร์ที่เป็น top solid หรือ all laminate ดีค่ะ 

ขอบคุณมากค่ะ

TOM1869

• member
ทำไม ต้อง เก็บนอกเคสเป็นเงื่อน ไขสำคัญ  แบบนี้ต้อง silents  หรือ พวก คาร์บอนด์ fiber
แต่ราคาก็จะสูงกว่างบ

ลองหา all laminat  หรือกีต้าร์ที่มีขายในพื้นที่ น่าจะทนอากาศ ได้ดีครับ
Line id: 081-8718003

Ods16339

• member

กี้

• member
- ขอบคุณน้า Tom ที่แนะนำค่ะ  ส่วนที่ต้องเก็บกีต้าร์นอกเคส เพราะว่ามันสะดวกเวลาหยิบกีต้าร์มาเล่นค่ะ ปกติแล้วเวลาอ่านหนังสือประมาณ 1 ชั่วโมง ก็จะพักมาเล่นกีต้าร์ 10-15 นาที แล้วกลับไปอ่านหนังสือต่อ ประมาณ 1 ชั่วโมง แล้วก็พักมาเล่นกีต้าร์ 10-15 นาที เป็นแบบนี้วนไปเรื่อยๆ ค่ะ ดังนั้น ในแต่ละวันเลยฝึกกีต้าร์ครั้งละแป๊บเดียว แต่ฝึกวันละหลายครั้งค่ะ เลยขี้เกียจไปเอากีต้าร์หยิบเข้าออกเคสบ่อยๆค่ะ ก็เลยตั้งกีต้าร์ทิ้งไว้ในห้องใกล้ๆโต๊ะอ่านหนังสือเลยค่ะ เพื่อให้หยิบมาเล่นได้สะดวกค่ะ

- ขอบคุณน้า Manoch ที่แนะนำยี่ห้อกีต้าร์ค่ะ เดี๋ยวจะไปดูตามร้านกีต้าร์ค่ะ ดีจังค่ะ ตัวที่น้าแนะนำไม่เกินงบด้วยค่ะ   ;D

- รบกวนถามน้า Tom หรือน้า Manoch หรือ น้าท่านอื่นๆ ช่วยแนะนำสายกีต้าร์ใหด้วยค่ะ คิดว่าจะเลือกกีต้าร์ทรง OM ค่ะ เน้นเล่นแนว finger picking ค่ะ แล้วมีแผนการการจะเริ่มฝึก basic finger style ด้วยค่ะ  อยากได้สายที่ทนทาน ไม่ต้องเปลี่ยนสายบ่อยค่ะ (ตอนนี้จนมากค่ะ) รบกวนน้าๆ ช่วยแนะนำสายกีต้าร์ว่าควรจะใช้สายยี่ห้ออะไร / รุ่นอะไร / เบอร์อะไร ค่ะ 

ขอบคุณมากค่ะ

Ods16339

• member

TOM1869

• member
ผมเล่น เสร็จ จะเก็บลงเคสตลอดไม่ว่าจะเล่นบ่อยแค่ไหน เราอาจเดินชนกีต้าร์ ล้มลงเมื่อไรก็ได้ครับ
สายกีต้าร์ ผมเลือก ทน ถูก   ไว้ก่อน  ที่ใช้บ่อย Dad exp  ตัวที่ action สูง จะใช้ เบอร์  11  ตัว action ต่ำ ใช้เบอร์ 12  ครับ  ส่วน elxir ก็ทน  แต่ราคาสูงกว่า
Line id: 081-8718003

กี้

• member
ขอบคุณน้า TOM และน้า Manoch มากค่ะที่ช่วยแนะนำเรื่องสายกีต้าร์ค่ะ

YrMythz

• member
ผมกะแล้ว ว่าอาจจะต้องเป็นแบบนี้

กีต้าร์แพงด้วย เจ็บตัวเลยครับ   :'( :'( :'(

ยังดีที่ ตัวอคูสติกยังไม่ออกอาการ

ด้วยงบประมานเท่านี้ ผมแนะนำ มือ2 ญี่ปุ่น all laminate ครับเลือกดีๆ โครงสร้างแข็ง

ว่าแต่อยู่ เมืองนอกเหรอครับ เรื่องการหาแหล่งซื้ออาจต้องดูอีกทีนะครับ

ยังไง แอดไลน์ผมมาได้ครับ  YrMythz ยินดีครับ

กี้

• member
- ขอบคุณน้า YrMythz ที่แนะนำค่ะ  ;D