Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมแอมป์ AER/ACUS แพงกว่า Fishman/Roland มากเลยเหรอครับ  (อ่าน 5633 ครั้ง)

BBadtz

• member
ถ้าเทียบ watt ใกล้ๆกัน Fishman vs Roland ราคาก็ไม่หนีกันเท่าไร
แต่ก็เทียบกับ AER/ACUS ไม่ได้เลย

เหมือนเคยอ่านมาว่าเป็นแอมป์คนละ class กัน
เสียงมันก็คงดีกว่าตามราคาที่มันต่างกัน

ตามหลักการแล้วมันต่างกันยังไงเหรอครับ
รบกวนอธิบายให้เห็นภาพทีครับ

ขอบคุณนะครับ

Mod1961

• member
Re: ทำไมแอมป์ AER/ACUS แพงกว่า Fishman/Roland มากเลยเหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 18:10:39 »
ผมเคยลอง AER/ACUS ที่แพงเป็นเพราะผลิตในเยอรมัน/อิตาลี่ (original)ค่าครองชีพสูง ใช้วัสดุที่ดี
มีความทนทาน ที่สำคัญคือมันให้เสียงออกมาค่อนข้างชัดเจนและเป็นธรรมชาติดีครับ เหมาะสำหรับกีตาร์ที่มีเสียงที่ดีเป็นต้นทุนอยู่แล้ว โดยรวมผมว่ามันเป็นภาคขยายเสียงให้ดังขึ้นครับ (เวลาปรับไว้ที่ FLAT ทั้งหมดครับ)
ปล.รอน้าTOM มาให้ความคิดเห็นครับ เพราะน้าทอมใช้ทุกยี่ห้อที่เอ่ยมาแล้วข้างต้น ใช้เป็นระยะเวลานานจะมีประสพการ์ณมากกว่าครับ

TOM+

• member
Re: ทำไมแอมป์ AER/ACUS แพงกว่า Fishman/Roland มากเลยเหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 18:35:35 »
ผมเคยใช้ Fishman Artist
มันเล่นยังไง กีตาร์ตัวไหน ก็รู้สึกเพราะไปหมด ทั้งเสียงกีตาร์ เสียงร้อง

ต่อมาก็ไปซื้อ AER รุ่น Domino 2.A มา แล้วขาย Fishman ต่อให้น้องชายไป

AER คุณภาพดีมากครับ ถ้าเป็นวงการเครื่องเสียง ก็ต้องเรียกว่าเป็น audiophile
คือถ่ายทอดเสียงออกมาได้ดีมากๆๆ เที่ยงตรงมาก ให้เนื้อเสียงดีมาก เล่นยังไง ออกมาแบบนั้น กีตาร์ตัวไหนให้เสียงยังไงก็ออกมาแบบนั้น
ถ้าเป็นคนที่เล่นเก่ง ฝีมือดี ผมว่า AER ถ่ายทอดออกมาได้สุดยอด

แต่สำหรับผม ฝีมือผม ใช้ AER แล้ว มันเพราะสู้ตอนที่ใช้ Fishman ไม่ได้ครับ 555

เมื่อเร็วๆนี้ ก็เลยไปซื้อ Fishman Artist ตัวใหม่ มาเล่นอีก
Happy ดีครับ
ส่วน AER ก็ยังเก็บไว้ เผื่อเอาไว้เล่นเปลี่ยนบรรยากาศ

สรุป Fishman เล่นอะไรก็ฟังออกมาเพราะ
      AER คุณภาพเสียงดีมาก ถ่ายทอดออกมาตรงต้นฉบับมาก

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 21:39:00 »
ตอนนี้ อยากได้  Domino 2A. ครับ  artist ขายไป ซื้อ performer  แทน  watts  สูง  เล่น กลางแจ้งดี  acus  กับ AER  compact 60 sound  ดีมากครับ  นน.เบา  แต่กำลังขับ ชอบ performer ครับ
Line id: 081-8718003

BBadtz

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 22:27:24 »
ขอบคุณทุกคนมากครับ
แล้วในเชิงระบบหรือหลักการมันต่างกันเยอะมั้ยครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2017, 11:33:31 »
แอมป์กีตาร์โปร่งสมัยนี้ที่ราคาโด่งกว่าชาวบ้านก็มียี่ห้อ AER เจ้าเดียวครับ ที่เขาขายใด้ก็เพราะแอมป์ของเขามันทั้งเสียงธรรมชาติ น้ำหนักเบาและทนทานสมราคา (ถึงแม้ฟองน้ำบุลำโพงจะเปื่อยง่ายก็ตาม)

เรื่องแหล่งที่ผลิตนั้นคงไม่ใช่ประเด็นหลักเพราะชิ้นส่วนต่างๆนั้นก็ผลิตมาจากทั่วโลกและเอามาประกอบกันที่โรงงานเท่านั้น เรื่องความแตกต่างของ power amp นั้นไม่มีแน่นอนเพราะแอมป์ชั้นดีสมัยนี้ใช้ B&O ICEpower class D amp module กันเกือบทุกเจ้า

มีอุปกรณ์อย่างเดียวที่ราคายังแตกต่างกันเยอะก็คือลำโพงที่ใช้ครับ ถ้าใช้ลำโพงดีๆอย่าง Eminence หรือ Quart Gmbh ราคาจะแพงแต่เสียงดีกว่าลำโพงโนเนมราคาถูกเยอะ

เมื่อก่อนนี้ AER เป็นผู้ครองตลาดแอมป์น้ำหนักเบา หิ้วง่ายแต่เดี๋ยวนี้มีคู่แข่งเยอะแล้วครับ ส่วนแอมป์ยุคบุกเบิกที่ใข้ discrete amplifier module นั้นเสียงก็ไม่ใด้ด้อยกว่าแอมป์รุ่นใหม่ที่ใช้ IC module แต่น้ำหนักต่างกันหลายเท่า

แอมป์ AER นั้นแพงจริงและสมัยก่อนแทบจะไม่มีคู่แข่งเลยแต่ตอนนี้มีตัวเลือกใหม่ๆที่ราคาถูกกว่าและน้ำหนักเบาออกมาให้เลือกมากมาย (ในตารางข้างล่างพวกแอมป์ที่ออกมานานแล้วผมใช้ตัวอักษรสีดำส่วนแอมป์รุ่นใหม่ใช้สีน้ำเงิน)

แอมป์ที่ครองแชมป์ทั้งเรื่องน้ำหนัก (4 กิโล) และราคา (7,650 บาท) คือ Vox VX50AG แต่ของขาดตลาดทั้งที่เบ๊เงียบเส็ง City Music และ Tom Lee เลยยังไม่ใด้ลองแต่เขาว่าเสียงดีกว่ารุ่นเก่าครับ

เดี๋ยวมาเล่าต่อครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2017, 11:57:26 »
VOX VX50 AG

<a href="http://youtu.be/q1IN3zahavk" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/q1IN3zahavk</a>

BBadtz

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2017, 13:15:31 »
ขอบคุณน้ากฤษณ์มากๆครับ

อีกเรื่องครับ เห็นว่าแอมป์ class AB ซ่อมง่ายกว่า
เพราะสามารถเปลี่ยนอะไหล่เป็นชิ้นๆได้
ส่วน class D ต้องเปลี่ยนยกแผงหรืออะไรเนี่ยแหละ
เป็นแบบนี้ใช่มั้ยครับ

แล้วเรื่องความร้อนเห็นว่าต่างกันด้วยรึเปล่าครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2017, 18:09:32 »
แอมป์ hifi สมัยก่อนส่วนใหญ่ก็เป็น class AB ส่วน class D นั้นขยายใด้ดีเฉพาะย่านเสียงต่ำก็เลยใช้กับแอมป์เบสและแอมป์ subwoofer เท่านั้น คนที่คันพบวิธีที่ทำให้แอมป์ class D ขยายเสียงใด้เที่ยงตรงทุกความถี่ก็คือวิศวกรชาวเดนมาร์คชื่อ Dr. Karsten Nielson และบริษัท Bang & Olufsen ก็เริ่มผลิตขายในเชิงพานิชย์ตั้งแต่ปี 2001

ทุกวันนี้แอมป์ในโทรศัพท์มือถือทุกเครื่อง AV receiver ทุกตัว เครื่องเสียงรถยนตร์ ระบบเสียง PA และแอมป์กีตาร์โปร่งเกือบทุกรุ่นก็เป็นแอมป์ class D หมดแล้วครับ

จุดเด่นของแอมป์ class D คือมันมี efficiency 80-90% ในขณะที่แอมป์ class AB มี efficiency ประมาณ 40% เท่านั้น พลังงานที่สูญไปนั้นก็คือพลังงานความร้อนซึ่งทำให้แอมป์ class AB ต้องมี heat sink ขนาดใหญ่เพื่อระบายความร้อนอีกด้วย รูปข้างล่างคือการเปรียบเทียบขนาดของแอมป์ class AB และ class D ที่มีกำลังขับเท่ากันครับ

แอมป์ทุก class จะมีส่วนประกอบสองประเภทคือส่วนที่เป็น discrete components ที่ใช้ point to point wiring ซึ่งสามารถซ่อมใด้และส่วนที่เป็น IC board ที่ต้องถอดเปลี่ยนยกชุดอย่างเดียวซึ่งถ้าเขาเลิกผลิตเมื่อไหร่ก็ต้องโยนทิ้งถ้าเกิดเสียขึ้นมาครับ

แอมป์กีตาร์โปร่งที่ใช้ point to point wiring และสามารถซ่อมใด้น่าจะมีอยู่แค่สองรุ่นคือ Roland JC-120 และ Rivera Sedona ครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2017, 00:35:32 »
ที่ผมไม่ใด้รวม ACUS เข้าไปในกลุ่มแอมป์ราคาสูงอย่าง AER ก็เพราะผมไม่ทราบว่าทำไมราคามันถึงสูงครับ ถ้าดูราคาขายในยุโรปตามตัวอย่างข้างล่างจะเห็นใด้ว่า AER นั้นราคาสูงกว่ายี่ห้ออื่นทั้งหมดอยู่ยี่ห้อเดียว

ในยุโรป Acus One-6T Wood นั้นราคาถูกกว่า Boss Acoustic Singer Pro (26,715 vs. 28,665 บาท) แต่ในบ้านเรา Acus One-6T ขายราคา 36,000 บาท ขณะที่ Boss ราคาแค่ 26,500 บาทเท่านั้น

การตั้งราคาสูงนั้นก็คงเป็นกลไกทางการตลาดของผู้นำเข้า ในลิสต์ข้างบนนั้นแอมป์ Schertler Jam-100 ที่เป็นคู่แฝดของ Acus One 6-T ขายราคาแค่ 20,475 บาทแต่ตัวแทนในบ้านเราขาย 44,000 บาท (ลด 10%) เหมือนกัน

BBadtz

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2017, 12:14:26 »
ขอบคุณน้ากฤษณ์อีกครั้งครับ
อธิบายได้เห็นภาพทุกมุมจริงๆ
หมดข้อสงสัยละครับ

mcky

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2017, 14:55:30 »
มีโอกาสอยากให้ลองตัวนี้ครับ
Turbosound ip500 ราคาไทยประมาณ 21000-27000 แล้วแต่ร้าน
เสียงกระจายกว้าง / ดัง / เปิดเพลงเบสเยอะกว่าแอมป์อคูสติกในราคาพอกัน / wireless mixer จากไอแพดได้ / พวกฟังก์ชั่นดิจิตอลต่างๆเพียบเลย

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2017, 19:25:21 »
มีโอกาสอยากให้ลองตัวนี้ครับ
Turbosound ip500 ราคาไทยประมาณ 21000-27000 แล้วแต่ร้าน
เสียงกระจายกว้าง / ดัง / เปิดเพลงเบสเยอะกว่าแอมป์อคูสติกในราคาพอกัน / wireless mixer จากไอแพดได้ / พวกฟังก์ชั่นดิจิตอลต่างๆเพียบเลย

Turbosound ip500 ไม่ใช่แอมป์กีตาร์โปร่งนะครับแต่จัดอยู่ในกลุ่มของ public address system ยุคใหม่ที่เรียกกันว่า line array portable PA system ที่ออกแบบมาเป็นระบบขยายเสียงขนาดเล็กสำหรับเครื่องดนตรีอีเล็คโทรนิคอย่างเช่นกีตาร์ คีย์บอร์ด percussion pad ไมโครโฟน ๆลๆ
Line array PA นั้น Bose เป็นผู้บุกเบิกและปัจจุบันมีคู่แข่งเยอะครับ Turbosound ก็มีกำลังขับสูงกว่าและราคาถูกกว่ายี่ห้อดังๆเยอะ (แต่ไม่รู้ว่าจะทนแค่ไหน)

แอมป์กีตาร์โปร่งระดับอาชีพที่คุยกันในกระทู้นี้นั้นเขาออกแบบมาให้พกพาสะดวกเพื่อใช้เป็น stage monitor และเป็น direct box ส่งสัญญานแบบ balanced line ไปเข้า house PA system เป็นหลักแต่ถ้าจะเอามาใช้แก้ขัดเวลาสังสรรค์กับเพื่อนฝูงก็โอเคเหมือนกัน