Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ค่ะ// สอบถามเรื่องเปลี่ยนคีย์+คอร์ด  (อ่าน 2526 ครั้ง)

กี้

• member
สวัสดีน้าๆค่ะ

จากที่เคยมาปรึกษาน้าๆเรื่องเลือกกีต้าร์ สรุปว่าตอนนี้ได้กีต้าร์ที่ถูกใจแล้วค่ะ Taylor GC3 ค่ะ ขอบคุณน้าๆที่แนะนำค่ะ  พอดีเพิ่งเริ่มหัดเล่นกีต้าร์ค่ะ มีเรื่องรบกวนสอบถามค่ะ

1. คือตอนนี้ฝึกเล่นเพลงแล้วคีย์เดิมมันเป็น คีย์ Bb แล้วมีคอร์ดทบเยอะ เลยไม่ไหว เลยใช้คาโป้แล้วแปลงให้มาอยู่ในคีย์ G แทนค่ะ  แต่มีคอร์ดบางคอร์ด ตามที่ ลิสต์มาค่ะ มันเป็นคอร์ดในคีย์ Bb ถ้าจะแปลงให้มาอยู่ในคีย์ G มันจะเปลี่ยนมาเป็นคอร์ดไหนคะ  รบกวนถามน้าๆด้วยค่ะ

คอร์ดค่ะ
Db
Gb
Ab
C7
Ebm

2. คือตอนนี้เริ่มฝึกดคอร์ดพื้นฐานทั่วไปค่ะส่วนใหญ่จะใช้นิ้วชี้,กลาง,นางค่ะกดคอร์ดค่ะ  คือสังเกตว่านิ้วกลางกับนิ้วนางด้านค่ะ แต่นิ้วชี้ไม่ด้านค่ะ อันนี้ปกติไหมคะ จริงๆมันควรต้องนิ้วด้านทั้ง 3 นิ้วไหมคะ   รบกวนสอบถามด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

pas

• member
Re: มือใหม่ค่ะ// สอบถามเรื่องเปลี่ยนคีย์+คอร์ด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2017, 13:33:18 »

SONK

• member
Re: มือใหม่ค่ะ// สอบถามเรื่องเปลี่ยนคีย์+คอร์ด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2017, 15:31:22 »
ถ้าหมายถึงจะเล่นคอร์ด Bb ในรูปคอร์ด G ก็หมายความว่าต้องใช้คาโป้คาดที่ช่อง3 เมื่อจับรูปคอร์ด G จะกลายเป็นเสียง Bb

ทีนี้เมื่อเราคาดคาโป้ช่อง3แล้ว คอร์ด Db ก็จะจับเป็น Bb , Gb จับเป็น Eb , Ab จับเป็น F , C7 จับเป็น A7 , Ebm จับเป็น Cm ครับ ( ถ้าผมแปลความในคำถามไม่ผิดนะครับ )

ส่วนเรื่องนิ้วด้านไม่เท่ากัน ไม่ใช่เรื่องผิดปรกติอะไรหรอกครับ มันเป็นเรื่องกายภาพของแต่ละบุคคล ไม่มีมาตราฐานอะไรครับ

กี้

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2017, 08:08:21 »
ขอบคุณน้า pas กับน้า SONK มากค่ะ

แต่ขอบถามน้า SONK เพิ่มนิดนึงค่ะ คืออยากแปลงคีย์+เปลี่ยนคอร์ดเองได้บ้างค่ะ ต้องไปหาข้อมูลเพิ่มเติมจากที่ไหนได้บ้างคะ

SONK

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2017, 08:59:46 »
ขอบคุณน้า pas กับน้า SONK มากค่ะ

แต่ขอบถามน้า SONK เพิ่มนิดนึงค่ะ คืออยากแปลงคีย์+เปลี่ยนคอร์ดเองได้บ้างค่ะ ต้องไปหาข้อมูลเพิ่มเติมจากที่ไหนได้บ้างคะ
ผมไม่แน่ใจว่าแหล่งข้อมูลเรื่องการแปลงคีย์+เปลี่ยนรูปคอร์ดจะมีในสื่อไหนบ้างนะครับ หลักการเปลี่ยนรูปแบบคอร์ดให้จับง่ายขึ้น แต่ยังได้เสียงในคีย์เดิมก็ต้องใช้คาโป้เป็นเครื่องมือหลักครับ แต่ถ้าถามว่าแล้วจะเริ่มศึกษาอย่างไร ข้อนี้ผมก็อธิบายการเริ่มต้นไม่ถูกเหมือนกัน และไม่แน่ใจว่าในสื่อต่างๆจะมีการแนะนำเทคนิคการเล่นข้อนี้ไว้หรือไม่ครับ เอาไว้รอน้าๆท่านอื่นเข้ามาช่วยให้ข้อมูลแนะนำเทคนิคเรื่องนี้ต่อครับ แต่พอรู้หลักการเริ่มต้นแล้ว เรื่องการแปลงรูปคอร์ดโดยใช้คาโป้ง่ายมากครับผม

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2017, 09:18:27 »
ลองเสริช กูเกิล มันจะมีตาราง transpose key ครับ เปลี่ยนคีย์ จะได้จับคอร์ด ได้ง่ายขึ้น เพราะผมได้อ่านจาก น้า SONK ข้างบน Ab จับเป็น F มัน คงจะไม่ได้ง่ายขึ้นนะครับ แต่ผมว่าเราควรพยามจับ ให้ได้ก็ดีเหมือนกันนะ มันท้าทายดี ไม่ต้องไปแปลงอะไรมันหรอก หัดไปเรื่อย
หรือถ้าคิดว่า คีย์มันต่ำไปสำหรับตัวเอง ก็เอาคาร์โป้คาด ให้มันสูงขึ้นก้ได้ครับ

กี้

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2017, 09:30:23 »
ขอบคุณน้า SONK และน้า เส้นทางลูกผู้ชายที่แนะนำค่ะ
เดี๋ยวจะลองไปหาข้อมูลเพิ่มเติมดูค่ะ แล้วฝึกซ้อมต่อไปค่ะ

l2obinZ

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 15:45:57 »

คีย์เดิม F#,Gb  ทำไม tune down to eb  แล้วกลายเป็นคีย์ G ได้ครับ อธิบายให้ฟังหน่อยครับ

samaklen

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 15:54:38 »
ลดสาย Eb คือลดลงครึ่งเสียง พอเล่นคีย์ G ก็เท่ากับ G ลดลงครึ่งเสียง
ก็คือ F# ถูกแล้วครับ
เข้าใจตารางจาก C-B (โด-ที) มีครึ่งเสียงช่วง E-F กับ B-C ที่เหลือก็นับเอาครับ
เล่นใหม่ ๆ ก็นับนิ้วกันพัลวันครับ

mcky

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 16:58:05 »
อยากให้เล่นพื้นฐานให้คล่องก่อน เรื่องคาดคาโป้ อยากให้มาหลังจากชำนาญในพื้นฐานคอร์ดง่ายๆแล้วครับ
เพราะใจจะคิดว่าเล่นได้หมดทุกเพลง จนขี้เกียจหัดจับคอร์ดจริงๆ ฝึกจนคล่อง จนร่างกายและสมองทำงานประสานกัน

ส่วนตัวคิดว่าเอาทีละอย่างมันจะมีแพสชั่นในการเล่นมากกว่าครับ

กี้

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 23:40:58 »
ขอบคุณน้า mcky ที่แนะนำค่ะ

พอดีเริ่มฝึกเล่นกีต้าร์จากเพลงที่ชอบค่ะ แล้วเพลงที่ชอบมันไปอยู่ในคีย์ Bb ค่ะ มันมีคอร์ดทาบเยอะ เล่นไม่ค่อยไหวเลยต้องใช้คาโป้เข้ามาช่วยค่ะ เดี๋ยวเพลงที่จะฝึกต่อไปจะเลือกเพลงที่เป็นคอร์ดพื้นฐานดีกว่าค่ะ จะได้เล่นง่ายขึ้นค่ะ  แต่ตอนนี้คงอยู่กับเพลงเดิมนี้ไปก่อนจนกว่าจะคล่อง เพราะอยากฝึกไปให้ได้จนจบเพลงค่ะ  ต้องพยายามต่อไปค่ะ