Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ดัดแปลง partial capo ใช้เอง  (อ่าน 1246 ครั้ง)

lop

• member
ดัดแปลง partial capo ใช้เอง
« เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 17:22:35 »
ช่วงหลังมานี้ ผมเริ่มเจอเพลง fingerstyle ที่ต้องใช้ capo แต่ไม่คาดทับสาย 1
พูดง่าย ๆ ว่าต้องใช้ partial capo
ครั้นลองใช้ capo ปกติมาคาดดู รู้สึกว่าจุดที่ capo กดด้านหลังคอมันมีพื้นที่นิดเดียว
ไม่ตรงตามตำแหน่งที่ capo มันถูกออกแบบมา
ผมก็เกรงว่าเล่นไปนาน ๆ คออาจจะเป็นรอยบุ๋มลงไป

ก็เลยคิดจะลองทำ partial capo ใช้เอง
แรกสุด ผมสั่ง capo ที่คิดว่าน่าจะดัดแปลงได้มาหลาย ๆ แบบ

แต่พอลองคาดดูแล้วมันไม่เวอร์ค
สุดท้ายได้แบบนี้มาครับ คิดว่าน่าจะใช้ได้

หลังจากลองทาบหาตำแหน่งที่คิดว่าคาด fret 1 ถึง fret 5 แล้วไม่ขาดไม่เกิน
ก็ลงมือใช้ตะไบสามเหลี่ยมทำแนว แล้วก็ตามด้วยใบเลื่อยตัดเหล็ก
ใช้แบบฟันละเอียดหน่อย 2-3 นาทีก็ขาดถึงแท่งยางสีดำแล้ว
ตัวแท่งยางก็ใช้มีดตัด
ทีแรกผมยังคิดว่าตัว capo เป็นอลูมิเนียมกลวง
ถ้าตัดแล้วปลายออกแล้วจะยังแข็งแรงเหมือนเดิมหรือเปล่า
ปรากฏว่ามันตันครับ ก็สบายใจได้

แล้วก็ใช้ตะไบ กับกระดาษทรายลบมุมให้เรียบร้อย
สรุปว่าผมตัดออกไปประมาณ 1.3 cm

2 รูปต่อไป เป็นการเปรียบเทียบ capo ปกติ (Planet Waves PW-CP-09) กับ
partial capo ทำมือ

รูปสุดท้ายเป็นด้านหน้าครับ (ขออภัยที่หลายรูปไม่ค่อยชัด)

ผมลองใช้งานดูแล้วก็ปกติดีไม่มีปัญหาอะไรครับ