Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามวิธีซ่อมกีต้าร์คอร้าว  (อ่าน 7555 ครั้ง)

greennin

• member
ขอถามวิธีซ่อมกีต้าร์คอร้าว
« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 16:55:26 »
ผมมี F310 เก่าๆๆ ปลดประจำการอยู่ที่บ้านต่างจังหวัดมาหลายปีมากเพราะคอร้าว ประมาณเฟรต1-3 จะเห็นชัดตอนเราตึงสาย และเสียงก็จะเพี้นๆ สายยกสูง..
  ผมไม่แนใจว่าจะพอมีวิธีการซ่อมอย่างไร ผมลองค้นหาจากเน็ตเจอมาประมาณนี้ "ใช้กาวผงติดไม้ อ้าคอให้มีช่องว่างทากาวอัดเข้าไปเท่าที่ทำได้ใชผ้าชุบน้ำเช็ดกาวส่วนเกิน ออกเอาผ้ารองใช้Cแคลมบีบไว้สัก2วันแล้วนำมาขัดตกแต่งเคลือบเป็นอันเสร็จ"
  อ่านแล้วยังไม่แน่ใจ กาวผงเป้นยังใงยี่ห้อ แล้วการอ้าคอจะไม่ทำให้คอโค้งหรือเปล่าหลังจากกาวแห้ง ผมไม่แน่ใจว่าต้องเซาะคอให้มีช่องว่างก่อนเทกาวลงไปใหม..
  พี่ๆน้องๆท่านไดพอรู้ รบกวนรายละเอียดให้ผมบ้างนะครับ ผมจะให้หลานเอาไปให้ช่างไม้แถวบ้านตจว.ทำให้ เพราะกีตาร์อยู่ที่โน่น  เลยอยากใด้รายละเอียดที่ค่อนข้างละเอียด ส่งไปให้เขาทำตาม..
  ขอบคุณมากครับ

nai chic

• member
    • www.facebook.com
Re: ขอถามวิธีซ่อมกีต้าร์คอร้าว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 03:02:46 »
ผมมี F310 เก่าๆๆ ปลดประจำการอยู่ที่บ้านต่างจังหวัดมาหลายปีมากเพราะคอร้าว ประมาณเฟรต1-3 จะเห็นชัดตอนเราตึงสาย และเสียงก็จะเพี้นๆ สายยกสูง..
  ผมไม่แนใจว่าจะพอมีวิธีการซ่อมอย่างไร ผมลองค้นหาจากเน็ตเจอมาประมาณนี้ "ใช้กาวผงติดไม้ อ้าคอให้มีช่องว่างทากาวอัดเข้าไปเท่าที่ทำได้ใชผ้าชุบน้ำเช็ดกาวส่วนเกิน ออกเอาผ้ารองใช้Cแคลมบีบไว้สัก2วันแล้วนำมาขัดตกแต่งเคลือบเป็นอันเสร็จ"
  อ่านแล้วยังไม่แน่ใจ กาวผงเป้นยังใงยี่ห้อ แล้วการอ้าคอจะไม่ทำให้คอโค้งหรือเปล่าหลังจากกาวแห้ง ผมไม่แน่ใจว่าต้องเซาะคอให้มีช่องว่างก่อนเทกาวลงไปใหม..
  พี่ๆน้องๆท่านไดพอรู้ รบกวนรายละเอียดให้ผมบ้างนะครับ ผมจะให้หลานเอาไปให้ช่างไม้แถวบ้านตจว.ทำให้ เพราะกีตาร์อยู่ที่โน่น  เลยอยากใด้รายละเอียดที่ค่อนข้างละเอียด ส่งไปให้เขาทำตาม..
  ขอบคุณมากครับ

เรียนน้า greennin กาวที่ใช้กับกีตาร์ค่อนข้างจะเป็นกาวเฉพาะอย่างนะครับ ตามร้านช่างไม้ก็ไม่เเน่ใจว่าจะมีนะครับผม คอหักเป็นเรื่องใหญ่ครับ ถ้าซ่อมไม่ดีก็คงจะมีปัญหาอีกแน่นอนครับ ยังไงแล้วส่งช่างน่าจะดีสุดครับ แต่ถ้าน้าgreenninอยากจะลองทำเองก็หาซื้อกาวได้จากร้านที่เขาผลิตกีตาร์เลยครับ..เอาใจช่วยครับผม
Homyaimusic ' ซ่อม ยามาฮ่า f210 คอหัก

winnie

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอถามวิธีซ่อมกีต้าร์คอร้าว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 08:17:17 »
ผมว่าถ้าใจถึงก็ลองเลยครับ แต่ถ้ายังไม่อยากเสี่ยงส่งช่างน่าจะเป็นทางเลือกที่ดีครับ ตอนซ้อมก็ขอเค้าดูเลย เผื่อวันหน้าเจออีกจะำได้ทำเป็น

billy4x4

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 11:03:46 »
ไม่มีอะไรต้องเสี่ยง กาวผงติดไม้ที่ว่าไปซื้อที่ร้านขายว้สดุหรือร้านฮาร์ดแวร์ทั่วไปเขาเรียกว่า กาวเพาะไม้ เป็นกระป๋อง มีลักษณะเป็นผงๆเอามาผสมกับน้ำครับเวลาเเห้งติดไม้แล้วจะเเข็งมากครับ ผมเคยเอาไม้ลังท่อนขนาดไม้หน้าสามมาเพาะติดกันให้เป็นแผ่นทำกีต้าร์ไฟฟ้าครับ
สำหรับคอกีต้าร์ผมว่า ไปซื้อcarpenter glueที่โฮมโปรมาใช้ดีกว่าเป็นขวดบีบๆใช้ง่ายง่ายกว่าไม่ต้องผสม กรรมวิิธีก็เหมือนที่ท่านว่ามานั่นแหละ ทิ้งไว้วันนึงก็เล่นได้แล้วครับ