Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Herringbone Binding คืออะไรครับ  (อ่าน 1998 ครั้ง)

biscuit

• member
Herringbone Binding คืออะไรครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2017, 23:46:09 »
Herringbone Binding ทำมาจากอะไรครับ แล้วมันพิเศษกว่า Binding แบบอื่นๆอย่างไร ทำไมกีต้าร์บางรุ่นต้องเอามาตั้งเป็นชื่อรุ่น..

chris804

• member
  • Merrill/ Collings/ Gibson
Re: Herringbone Binding คืออะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2017, 00:28:40 »
Binding คือการเดินขอบรอบไม้กีต้าร์ครับ

Herringbone คือวัสดุที่มีลายลูกศรตามภาพนั่นแหละครับ

พอเดินด้วยขอบ herringbone ก็เรียกว่า Herringbone Binding
Depend on your taste

กฤษณ์

• member
Re: Herringbone Binding คืออะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 02:08:52 »
Binding vs. Purfling

กีตาร์ส่วนใหญ่จะมี binding ถ้าเป็นรุ่นหรูขึ้นมาหน่อยก็จะมี purfling ด้วย ความแตกต่างดูใด้ในรูปข้างล่างครับ

Binding นั้นเป็นส่วนหนึ่งของโครงสร้างที่ทำหน่าที่สองอย่างคือ 1.เป็นกันชนเพื่อเพื่อป้องกันไม้แตกเมื่อโดนกระแทกตรงมุมและ 2. เป็นตัวกันน้ำซึมเข้า end grain ตรงมุมรอบตัวกีตาร์
Purfling นั้นเป็นการฝัง inlay ตื้นๆลงบนขอบไม้หน้าซึ่งอาจเป็น plastic, abalone,ไม้สลับสีหรือ herringbone pattern ก็ใด้ สรุปว่า herringbone binding นั้นเป็นศัพท์ที่ช่างไทยเรียกกันเอง เจ้าของภาษาเขาเรียกว่า "herringbone purfling" ซึ่งอ่านออกเสียงยากกว่าครับ

การใช้ herringbone purfling ในปัจจุบันเป็นเรื่องของ perceived value (มูลค่าสมมุตฺิ) ล้วนๆ ตัวต้นเหตุคือ Martin D-28 ครับ

เมื่อ Martin D models ออกวางตลาดในปี 1931 นั้นรุ่นประหยัดคือ D-18 ใช้ purfling แบบพื้นๆแต่รุ่นยอดนิยมคือ D-28 ใช้ herringbone purfling (ก้างปลา herring) ซึ่งต้องสั่งมาจากเยอรมันที่เดียวในโลก เมื่ออเมริกาประกาศสงครามกับเยอรมันในปี 1941 Martin ก็ซื้อไม่ใด้อีกต่อไปแต่ก็มีเหลือให้ใชัมาถึงปี 1945 ในปีต่อมาเขาก็เลยต้องเปลี่ยนหน้าตา purfling ของรุ่น D-28 เป็นแบบบ้านๆและก็ใข้มาถึงทุกวันนี้

Herringbone purfling คงเลือนหายไปจากความทรงจำถ้า Martin ไม่เอากลับมาใช้กับกีตาร์รุ่น HD-28 ( H=Herringbone) ในปี 1976 โดยขายแพงกว่า D-28 เป็นหมื่นแถมยังมียอดขายสูงกว่าด้วย นี่คือต้นเหตุของการเกิด "มุลค่าสมมุติ" ว่า herringbone = กีตาร์แพงครับ

ความจริงแล้ว herringbone purfling นั้นแพงกว่า purfling ธรรมดาแค่ร้อยกว่าบาทครับ

chris804

• member
  • Merrill/ Collings/ Gibson
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 11:57:07 »
ปล่อยไก่ตัวเบ่อเริ่มเลยผม 55555
Depend on your taste

biscuit

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 16:00:56 »
ขอบพระคุณน้าทั้ง 2 ท่านมากๆเลยครับ มันเป็นความรู้ที่ฝรั่งเค้าบอกเอาไว้แล้ว แต่ผมดันไม่มีความรู้ที่จะแปลได้ ชอบคำว่า "มูลค่าสมติ" ของน้ากฤษณ์มากครับ ชัดเจนและเข้าใจง่าย...

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 01:22:20 »
ขอแนะนำให้รู้จัก "ปลา herring" กันหน่อยครับเพราะบ้านเราไม่ค่อยมีคนรู้จัก

ปลา herring เป็นปลาน้ำเย็นที่นิยมบริโภคกันในเมืองหนาวและมีการบริโภคกันถึงปีละ 4 ล้านตัน (ปลา salmon ที่พวกเราชอบกินกันนั้นมีการบริโภคทั้งโลกแค่ปีละ 3 ล้านตันเท่านั้น)
ก้างปลา herring นั้นมีความสวยงามเพราะมันเรียงชิดกันเป็นระเบียบ ดังนั้นฝรั่งเขาก็เลยตั้งชื่อลายก้างปลาว่า "herringbone pattern" ถ้าบ้านใครพื้นปูไม้ปาเก้ช่างก็มักจะเรียงไม้เป็นลายนี้ครับ

h5555

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 14:47:09 »
ชอบกระทู้นี้มากครับ
คุณน้าchris804ก็ตอบได้ดีนะครับ
น้ากฤษณ์มาให้ความรู้เพิ่มอีก เยี่ยมเลยครับ