Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องไม้ครับ  (อ่าน 2246 ครั้ง)

lambretta

• member
ถามเรื่องไม้ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 17:56:17 »
อยากทราบ ว่า ไม้ sapele กับ indian rosewood ให้เสียงแบบไหน ต่างกันอยากไรครับ แล้วน้าๆจะเลือกอะไรระหว่าง2อันนี้

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
Re: ถามเรื่องไม้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 18:00:07 »
ขออนุญาตินำกระทู้เก่ามาแปะครับ http://www.acousticthai.net/108_Acoustic/acoustic_guitar_back_side.htm

nhoy

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 18:23:48 »
อยากทราบ ว่า ไม้ sapele กับ indian rosewood ให้เสียงแบบไหน ต่างกันอยากไรครับ แล้วน้าๆจะเลือกอะไรระหว่าง2อันนี้
กล่าวกันว่า sapele จะให้ลักษณะเสียงที่คล้าย mahogany ครับ จะได้เสียงที่พุ่งคมชัดดี  ส่วน rosewood นั้นจะให้เบสที่ดี ความชัดและกลมกล่อมของเสียงที่ดี ครับ
ถ้าให้เลือก มีไว้ทั้งสองอย่างดีที่สุดครับ
แต่โดยส่วนตัวแล้ว ผมชอบ สปรูซ กับ โรสวู้ด ครับ

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 18:33:52 »
กล่าวกันว่า sapele จะให้ลักษณะเสียงที่คล้าย mahogany ครับ จะได้เสียงที่พุ่งคมชัดดี  ส่วน rosewood นั้นจะให้เบสที่ดี ความชัดและกลมกล่อมของเสียงที่ดี ครับ
ถ้าให้เลือก มีไว้ทั้งสองอย่างดีที่สุดครับ
แต่โดยส่วนตัวแล้ว ผมชอบ สปรูซ กับ โรสวู้ด ครับ
+ 1 ครับ ผมก็ชอบ สปรูซ กับ โรสวู้ด ครับ แต่เสียงจะบางพอสมควร ถ้าเป็น ทรง NEXC

hornybunny

• member
  • น้าหมาส้มสมหวังครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 13:09:41 »
sapele mahogany จะเหมือนกันแยกไม่ค่อยออก สายพันธ์เดียวกันแหละ sapele ก็คือมะฮอกกานีชนิดหนึ่ง เสียงออก อุ่น แห้ง และเป็นธรรมชาติออกอคูสติกมากกว่า ความนวลน้อยออกแนวชัดเจนครับ
โรสวูด ออก ใส อิ่ม นุ่มชุ่มฉ่ำ

ohm_pea

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 15:26:09 »
อ้า....มะฮอก  ไก่ทอดกรอบ
       โรสวู๊ด   ไก่ต้มมันเยิ้ม
จันทาร ดีกว่า จันไร

nhoy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 15:43:09 »
กล่าวกันว่า sapele จะให้ลักษณะเสียงที่คล้าย mahogany ครับ จะได้เสียงที่พุ่งคมชัดดี  ส่วน rosewood นั้นจะให้เบสที่ดี ความชัดและกลมกล่อมของเสียงที่ดี ครับ
+ 1 ครับ ผมก็ชอบ สปรูซ กับ โรสวู้ด ครับ แต่เสียงจะบางพอสมควร ถ้าเป็น ทรง NEXC
คงจะเป็นที่ลักษณะของ Bracing ในกีต้าร์แต่ละแบรนด์ด้วยมังครับน้า WiiN
ของผมเองตัวที่ชอบมากที่สุดเป็นทรง OM เสียงยอดเยี่ยมมากเลยครับ