Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหา tuner ของ Walden  (อ่าน 3638 ครั้ง)

lop

• member
ปัญหา tuner ของ Walden
« เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 12:26:20 »
ผมแวะเวียนเข้ามาใช้บริการของบ้านไม้เป็นประจำได้ปีกว่าแล้ว
แต่เพิ่งจะสมัครเป็นสมาชิกวันนี้ ก็เนื่องจากเรื่องของ Walden ที่อยากจะแบ่งปัน

ผมซื้อ Walden CG600CE จากน้องคนหนึ่งผ่าน guitarthai.com
สภาพกีต้าร์ OK หมด ยกเว้น tuner ของ EQ B-Band T35 ที่ติดมากับกีต้าร์
ที่จริงผมสงสัยมานานว่า Walden มือสองที่ประกาศขายกัน ทำไม tuner เสียแทบจะทุกตัว

ก็เลยแกะออกมาดูลองซ่อมดู พบว่าสวิทช์ tuner มันเป็นแบบ สวิทช์ออด (กดติดปล่อยดับ)
ไม่ใช่เป็นแบบกดแล้วจมค้างแล้วกดอีกทีจะกระเด้งกลับ (แบบสวิทช์ tuner ของ EQ Fishman)

สวิทช์ tuner บอบบางมาก เพื่อนพ้องน้องพี่ที่มีกีต้าร์ที่ใช้ B-Band T35
ให้กดสวิทช์ tuner ให้เบามือที่สุด แตะเบาๆ ทีนึง tuner ก็จะทำงาน แตะอีกที tuner ก็จะดับ

ตัวสวิทช์จะมี 2 ชุด ซ้าย-ขวา แต่ใช้แค่ซีกเดียว
ผมใช้ โอห์มมีเตอร์ วัดดูก็รู้ว่าสวิทช์ซีกที่ใช้งานมันขาด คือกดแล้วโอห์มไม่ลดลงเลย
ส่วนสวิทช์ซีกที่ไม่ได้ใช้งานยัง OK อยู่

ก็คิดว่าจะถอดสวิทช์ออกมาแล้วใส่กลับเข้าไปแบบสลับด้าน
หลังจากพยายามถอนบัดกรีอยู่เกือบชั่วโมง ก็ถอดไม่ออก (ผมใช้ที่ดูดตะกั่วแบบสปริง ไม่มีเครื่องดูดตะกั่ว)
เลยต้องแกะฝาครอบด้านบนออก
ต้องค่อยๆ แงะสลักเล็กที่ล็อคฝาครอบออก และต้องระวังชิ้นส่วนจะกระเด็นหายเวลาฝาครอบหลุด

พอถอดฝาครอบออกมาได้ พบว่าหน้าสัมผัสทองเหลืองซีกที่ใช้งานมันหักไปเลย
ก็ไปย้ายหน้าสัมผัสทองเหลืองอีกฝั่งหนึ่งมาใส่แทน แล้วก็ปิดฝาครอบสิทช์ลงไป
เป็นอันใช้ได้

ถ้าใครคิดจะซ่อมเองก็ลองดูนะครับ ถ้ามีเครื่องดูดตะกั่วดี ๆ ก็คงจะถอนบัดกรีสิทช์ตัวนี้ได้
ส่วนสวิทช์อะไหล่ ผมไม่รู้ว่ามีขายหรือเปล่า

ผมคิดว่าอาการ tuner เสียนี้ มันจะไปพันกับอาการที่เสียงจาก PickUp ไม่ออกแอมป์ด้วย
คือถ้าสวิทช์มันไปค้างแบบหน้าสัมผัสแตะกันตลอด มันน่าจะทำให้วงจรตัดสัญญาณ PU ทำงานค้าง
(เวลาเราใช้ tuner ตั้งสายกีต้าร์ สัญญาณจาก PU จะถูกตัดไม่ให้ออกไปเข้าแอมป์
 เมื่อเราเลิกใช้ tuner วงจรรับสัญญาณจาก PU จึงตัดกลับเข้ามาใหม่)
pre-amp แบบเจาะข้างกีต้าร์ของค่ายอื่นอย่าง LR Baggs หรือ Fishman ก็น่าจะใช้หลักการเดียวกัน
แต่เรื่องนี้ผมไม่ชัวร์นะครับ เพราะยังไม่เคยถอดออกมาซ่อม

ขออภัยด้วยที่ไม่ได้ถ่ายรูปหรือคลิปเก็บไว้ ต้องเล่นบรรยายพรณนาแบบโบราณเลย
ส่วนวิธีการถอด  EQ B-Band T35 ดูได้จาก

https://www.youtube.com/watch?v=jK_VuPOakxQ

ตอนที่ผมซ่อม ผมไม่ได้ถอดช่องใส่ถ่านออกมา แต่ใช้การบัดกรีสายที่ติดกับแผ่น PCB ของ EQ ออก
เพื่อแยก EQ ออกมาซ่อมข้างนอก (จำไม่ค่อยได้แล้วครับ)

TOM1869

• member
Re: ปัญหา tuner ของ Walden
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 17:54:53 »
ขอบคุณมากครับ กระทู้ ดี มีประโยชน์  ถ้ามี ภาพประกอบจะเยี่ยมเลยครับ
Line id: 081-8718003

lop

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 22:48:55 »
ขอโทษด้วยที่ตอนซ่อมไม่ได้ถ่ายรูปเก็บไว้ เพราะตอนนั้นไม่แน่ใจว่าจะทำสำเร็จ
ผมขอ copy ภาพ มาให้ดู 2 ภาพ
! ! ! สิ่งที่ผมจะอธิบายต่อไปนี้มาจากความจำล้วน ๆ ถ้าคลาดเคลื่อนไปบ้างก็ขออภัยด้วยนะครับ

ภาพแรกจะเห็นว่า มันมีแผ่นปริ้นท์ 2 แผ่นประกอบกันอยู่
ตัวสวิทช์ จะอยู่บนแผ่นข้างล่าง ตรงที่มีเส้นชี้คือตัวล็อคฝาครอบ
ถ้าจะแกะตัวนี้ต้องถอดปุ่มกดสีดำข้างบนออกก่อน
สวิทช์มีฝั่งละ 3 ขา รวมเป็น 6 ขา
สังเกตจุดบัดกรีด้านซ้าย มันมีตะกั่วทั้งข้างบนและข้างล่าง
นี่เป็นสาเหตุให้ผมถอนบัดกรีไม่ได้ เพราะดูดตะกั่วจากด้านล่าง ตะกั่วข้างบนมันไม่ละลาย
(เคยใช้วิธี เอาหัวแร้ง 2 ตัวช่วยกันบัดกรีทั้ง 2 ฝั่ง แต่ตอนนี้ไม่มีผู้ช่วยก็เลยทำไม่ได้)

ภาพที่ 2 ด้านหลังของแผ่นปริ้นท์ จะมีจุดบัดกรีที่มีลายทองแดงหรือวงจรอยู่ที่จุด 2 3 6
โดยจุด 3 เชื่อมกับ 6 ถาวร
ถ้าจำไม่ผิด
เวลากดสวิทช์จุด 2 กับ 3 ต้องเชื่อมถึงกัน แต่มันไม่ยอมเชื่อมเพราะหน้าสัมผัสมันหัก
ส่วนอีกฝั่งหนึ่งคือ 4 กับ 5 ยัง ok อยู่

ถ้าถอดสวิทช์ออกแล้วสลับด้าน ขาจะสลับกันแบบนี้
   1 <-> 6
   2 <-> 5
   3 <-> 4

ถึงตรงนี้ผมชักจะงง และไม่ค่อยแน่ใจว่าทำไมสวิทช์มันมีถึงฝั่งละ 3 ขา
คือปกติแค่ on-off 2 ขาก็พอแล้ว ถ้ามีเวลาจะลองกลับไปถอดดูอีกที
แต่ถ้ามีใครที่มี EQ ตัวนี้ที่เสียแล้วถอดออกมา
ช่วยวัดโอห์มระหว่าง ขา 1-2, 2-3, 5-6 และ 5-4 เวลากดและปล่อย แล้วแจ้งให้ทราบจะขอบคุณมากเลยครับ

กีต้าร์ของผม ให้ลูกเอาไปเล่นที่หอพักโรงเรียนประจำมาได้ 3 เดือนแล้วก็ปกติดีอยู่ครับ

รู้สึกว่าตอนแกะฝาครอบผมจะใช้เข็มหมุดเล็กๆ แบบที่ติดมากับเสื้อเชิ้ตแขนยาว แทงเข้าไปตรงสลักนะครับ

asura27

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 23:29:57 »
B-Band T35 

ปุ่ม ON/OFF  จะเป็นแบบกดครั้งแรกให้ Tuner ทำงาน ผ่านไป 2 นาที จะดับเองอัตโนมัติ   ขนาดที่ Tuner ทำงานอยู่  เสียงจะไม่ออกลำโพง

ถ้าไม่ได้เล่นร้านหรือ เล่นร้าน  ถ้าอยากถนอมมันหน่อย ระหว่างนั้นก็คุยเล่นกับคนดูไปก่อนครับ อิอิ

หรือ ใช้ Tuner แยกต่างหากก็ได้ครับ ผมว่า tuner แยกมันใช้ได้กับหลายๆอย่างดีซื้อแล้วคุ้ม  กีต้าร์ไฟ  อะคูเลเล่  ไวโอลิน ใช้ได้หมด คุ้มเงินอยู่น่ะ

lovie479

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 00:09:59 »
ขอบคุณสำหรับความรู้ที่นำมาแบ่งปันครับ

rukawa

• member
    • พาเที่ยว.คอม
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 15:29:56 »
เยี่ยมเลย  เห็นในหน้ามือสอง tuner เสียกันแทบทุกตัวจริงๆ
ชาว Rock ^^

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2017, 17:43:59 »
กระทู้ แบบนี้ชอบครับ
Line id: 081-8718003

kiti guitar

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2017, 06:37:12 »
T35 จุนเนอเสีย มีG800ce กำลังหาวิธีซ่อมเลย ขอบคุณครับกระทู้ดีๆ
vintage guitar