Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: [ถาม] อยากทราบน้าๆ คนไหนใช้เว็บแคมอัดคลิปมั่งครับ  (อ่าน 2669 ครั้ง)

gaokids

• member
ผมอยากรู้ว่า น้าๆ ใช้ยี่ห้ออะไรอะครับ ฟามละเอียดเท่าใหร่ถึงจะไม่กระตุก อะไรงี้อะครับ ผมจะเก็บตังซื้อมาอัดบ้าง พอดีกล้องโทรศัพท์พัง
 :D
อิอิ

Yatsunori

• member
ผมคนนึงแหล่ะครับ ฮ่าๆ แล้วก็ใช้ โปรแกรมที่ติดวินโดวส์มาด้วย และแน่นอนว่า มันไม่ค่อยจะสมประกอบซักเท่าไหร่เนื่องจาก แสง หรือปัจจัยบางอย่าง
ผมจะยกตัวอย่างความผิดพลาดของการ setting ไม่ได้เรื่องของผมเอง แล้วก็ หลายๆอย่างไม่ค่อยอำนวยด้วย ได้เท่านี้แหล่ะครับ ส่วนการอัดครั้งต่อไป ผมคงต้องใช้กล้อง วีดีโอโดยเฉพาะแล้วก็เรื่องเสียงด้วยคงต้องหาข้อมูลต่อไป

นี่คลิปผมเอง กับกล้องราคาน้อยๆ

Yatsunori Acousticthai.net Drifting Cover
ไม่เริ่ม ก็ไม่รู้

facebook.com/zhimyth

gaokids

• member
กี่ล้านPX ครับน้า ผมขอแค่ไม่กระตุกพอใจละจ้า
อิอิ

Yatsunori

• member
ที่ผมใช้ก็ 5 ล้าน 25fps จะให้ดีก็ดีที่ fps ไว้ครับ วีดีโอจะได้ออกมาดูเป็นธรรมชาติ ภาพไม่ช้า ที่เร็วเลยก็ 30+
ไม่เริ่ม ก็ไม่รู้

facebook.com/zhimyth

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: [ถาม] อยากทราบน้าๆ คนไหนใช้เว็บแคมอัดคล&#
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 05:20:05 »
ตอนแรกนึกว่าพูดถึง กล้อง 5555+ ง่วงมาก มึน อิอิ

งั้นผมพูดถึงการอัดด้วยกล้อง คอมแพค หรือกล้อง DSLR ที่สามารถอัดวีดีโอได้นะครับ (พิมไปแล้ว 555+)
ผมได้รู้มาครับน้า ว่า การอัดด้วยกล้องถ่ายภาพ มันจะกระตูก หรือไม่กระตุก อยู่ที่ การ์ดเก็บข้อมูลครับ
การที่ ภาพช้า หรือ กระตุก เป็นเพราะ การ์ด นั้น มีความเร็วในการบันทึก น้อยเกินไปครับ
ยิ่งเราอัดวีดีโอ ที่มี ความระเอียดสูง หรือมีขนาดความกว้างของวีดีโอที่ใหญ่ ถึงขั้น HD 720i/p นั้น จะทำให้ไฟล์ใหญ่ ความเร็วในการเก็บไฟล์ลงการ์ดนั้น ยิ่งเพิ่มสูงขึ้น
ถ้าการ์ดเรา ความเร็วในการบันทึกไม่พอ ภาพก็จะกระตุกครับ หรือ ช้าลงเรื่อยๆครับ
แต่ถ้าเราอัดวีดีโอแบบความละเอียดต่ำ ใช้การ์ดคราส 2 ก็ได้ครับ

การ์ดที่เหมาะสมต่อการอัดวีดีโอ นั้นก็คือ การ์ดที่มี คราส 6 ขึ้นไปครับ ซึ่งจะมีเขียนตัวเลข และวงกลมไว้บนการ์ดครับ

อันนี้ ตัวอย่างครับ ผมอัดแบบ HD 1080i/p แต่ การ์ดแค่ คราส 2 ครับ มันก็เลยได้แค่นี้ครับ จะสังเกตุว่า กระตุกบ้าง ช้าบ้าง ครับ
Greasy cafe - สูญ [Acoustic Cover by KOH-Aromild]
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

@GER@

• member
ถึงว่าใช้กล้องอัดแล้วกระตุกอย่างแรง  เมมผมมันรุ่นเก่านี่เอง ขอบคุณครับสำหรับความรู้

gaokids

• member
DSLR กับ คอมแพ็ค ไม่มีปัญญาซื้อจ้า 5555 แต่ก็ขอบคุณสำหรับฟามรู้ครับ
อิอิ

elinoy

• member
ผมใช้กล้อง nb 1.3 m px ใช้ได้ปกตินะครับไม่กระตุกด้วย แต่เสียงไมค์ nb ห่วยสุดๆ
อมยิ้ม