Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สายสนิมขึ้นแล้วต้องเปลี่ยนมั้ยครับ  (อ่าน 5714 ครั้ง)

kaizer123

• member
สายสนิมขึ้นแล้วต้องเปลี่ยนมั้ยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 08:01:29 »
พอดีผมเป็นพวกไม่ชอบเวลาที่สายมันสนิมขึ้นอ่ะครับแล้วเบยเปลี่ยนมีใครเป็นแบบนี้มั่งมั้ยครับหรือว่าผมเป็นโรคประสาทไปแล้ว - -  แล้วตอนนี้ผมซื้อสายมาใหม่ยังไม่ได้ใส่เก็บไว้ก่อนเพราะช่วงนี้งานมันเยอะแล้วเก็บไว้ในตู้ได้มั้ยครับ

pisit5924

• member
Re: สายสนิมขึ้นแล้วต้องเปลี่ยนมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 08:13:04 »
พอดีผมเป็นพวกไม่ชอบเวลาที่สายมันสนิมขึ้นอ่ะครับแล้วเบยเปลี่ยนมีใครเป็นแบบนี้มั่งมั้ยครับหรือว่าผมเป็นโรคประสาทไปแล้ว - -  แล้วตอนนี้ผมซื้อสายมาใหม่ยังไม่ได้ใส่เก็บไว้ก่อนเพราะช่วงนี้งานมันเยอะแล้วเก็บไว้ในตู้ได้มั้ยครับ
.. ทั้งหมด ขึ้นอยู่กับเราครับ เมื่อก่อนผมก็เป็น เปลี่ยนสายบ่อยมาก .. ต่อมาขี้เกียจมากกว่า ( เปลืองตังค์ด้วยครับ  ;D ).. ดังนั้นเวลาเลิกเล่น ก่อนเก็บเข้ากระเป๋า จะเช็ด ทำความสะอาดก่อน จะช่วยยืดอายุได้ครับ .. สายใหม่ๆที่อยู่ในซอง เก็บในที่ปกตินั่นแหล่ะครับ เพราะที่ร้านเขาก็เก็บไว้ในตู้ธรรมดา หรือ.. (สำคัญ )ถ้ากังวลส่งไปให้ผมเก็บให้ก็ได้ครับ ..  :D
.. ดนตรี ไม่มีพรมแดน

kaizer123

• member
Re: สายสนิมขึ้นแล้วต้องเปลี่ยนมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 08:18:28 »
จำเป็นต้องกระเป๋าหรอครับผมวางไว้กับขาตั้งอ่ะครับ

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 08:41:43 »
สมการ\\\\                                                  ความชื้น(จากมือเรา)± อากาศ=ความชื้นน่ะครับ
MUGEN_guitar_SHOP

pisit5924

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 08:43:20 »
จำเป็นต้องกระเป๋าหรอครับผมวางไว้กับขาตั้งอ่ะครับ
.. สำหรับผม ผมว่าจำเป็นนะครับ เพราะ
1. เคยมีเหตุการณ์ กีต้าร์ล้มคอหักมาแล้ว อาจจะตอนเราไม่อยู่ หรืออุบัติเหตุ ...
2. อากาศบ้านเราความชื้นสูง ดังนั้นสายกีต้าร์ซึ่งเป็นโลหะจะเกิดสนิมเร็วครับ .. ( ตามสมการของน้า mugen ครับ แต่ขอเพิ่มขี้มือด้วย  ;D )
3. ยังนึกไม่ออกครับ .. :D

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 08:51:42 »
งั้นถ้าเราเล่นเสร็จแล้วเช็ดสายเรียบร้อยใส่เข้ากระเป๋าผ้่่านี่ช่วยยืดเวลาใช่มั้ยครับ

pisit5924

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 09:05:30 »
งั้นถ้าเราเล่นเสร็จแล้วเช็ดสายเรียบร้อยใส่เข้ากระเป๋าผ้่่านี่ช่วยยืดเวลาใช่มั้ยครับ
.. ลองเลยครับ ดีกว่าเก่าแน่ๆ ..:)

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 10:03:18 »
ผมใช้สายตระกูลที่เคลือบ แล้วหลังจากเล่นพยายามทำความสะอาดสายบ่อย ๆ สายชุดนี้ผมใช้มาจะ 2 ปี แล้วยัง ok อยู่เลยครับ แต่ถ้าสายใดสายหนึ่งขึ้นสนิม หรือขาดโดยไม่มีสาเหตุ หรืออายุใช้งานมานานพอสมควรแล้วขาด ผมจะเปลี่ยนยกชุดครับ ^^

Crucify

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 10:18:30 »
ปกตินานเท่าไหร่ครับ ถึงควรจะเปลี่ยนสาย :D กีต้าร์ไฟฟ้าผมใช้มาแล้ว 2 ปี ได้ 555+ เยอะไปเปล่าครับ....

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 10:35:47 »
การเกิดสนิมขอบงกีตาร์หรือมีขี้มือติดทำให้เกิดผมต่อเสียงของกีตาร์มั้ยครับ

pisit5924

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 10:42:28 »
.. ตอบรวมๆ เลยนะครับ ..
1. ควรเปลี่ยนสายเมื่อไหร่ ... ขึ้นอยู่กับเราครับ บางตัวผมก็เป็นปีเหมือนกัน .. เอาเป็นว่าหากเสียงทึบๆแล้ว ก็เรียกได้ว่าควรเปลี่ยนแล้วครับ .. ระยะเวลาที่ทำให้สายเสื่อมสภาพ ขึ้นอยู่กับปัจจัยต่างๆ เช่นน้าๆบางคนมีเหงื่อที่มือมาก ก็เป็นตัวเร่งที่ทำให้สายเสื่อมสภาพเร็วด้วย การจัดเก็บก็เป็นอีกหนึ่งปัจจัย .. การไม่ค่อยทำความสะอาดสาย ก็อีก ... ;)
2. การที่สายเกิดสนิม หรือสกปรก เป็นปัจจัยหลักทีมีผลต่อเสียงกีต้าร์เลยครับ แน่นอนว่าเสียงจะไม่ใสเหมือนสายใหม่ๆ แต่ น้าๆบางท่านอาจชอบก็เป็นได้นะครับ ..

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
    • 60O9songs @youtube
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 11:17:17 »
เปลี่ยนเหอะครับ มือเหม็น 555+
ดนตรี ช่างดีเหลือเกิน
@facebook = sixtyoninesongs

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 12:36:55 »
มีวิธีอื่นที่ไม่ต้องใส่กระเป๋าอีกมั้ยครับ ผมใส่กระเป๋าแล้วพอไปวางที่แสตนมันโยกเยกยังไงไม่รู้

TuiHY

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 15:10:16 »
สายขึ้นสนิมจะทำให้เฟร็ตสึกเร็วกว่าที่ควรจะเป็นครับ

pisit5924

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 15:13:07 »
มีวิธีอื่นที่ไม่ต้องใส่กระเป๋าอีกมั้ยครับ ผมใส่กระเป๋าแล้วพอไปวางที่แสตนมันโยกเยกยังไงไม่รู้
.ใส่กระเป๋าแล้ว อย่าวางบนขาตั้งนะครับ เดี๋ยวล้ม ขาตั้งกีต้าร์ออกแบบมาเพื่อวากีต้าร์เปล่าๆนะครับ .. ผมว่าคงต้องซื้อ Hard case มาใช้แล้วล่ะครับ ..

Montra

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 16:38:55 »
อีกวิธี   แขวนครับ  ประดับบ้านซะเลย  ไม่ล้มด้วย
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
    • 60O9songs @youtube
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 17:22:40 »

ก็ซื้อ Fast Fret มาทาครับ
ทนแดดทนฝน ทาถูก่อนหรือหลังเล่น
ผึ่งลมสักแป๊ป เท่านี้ก็โอแล้วครับ
ดนตรี ช่างดีเหลือเกิน
@facebook = sixtyoninesongs