Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: นิ้วชี้ชอบแพลม  (อ่าน 1942 ครั้ง)

guitara

• member
นิ้วชี้ชอบแพลม
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 06:27:19 »
เวลาดีดนี่ นิ้ว m กับ a จะงุ้มงอ ในลักษณะเกี่ยวสายขึ้น ซึ่งมันจะดีดได้เต็มได้ถนัด
แต่นิ้ว i จะเหยียดออกอยู่เรื่อย ถึงน้ำเสียงจะได้ แต่รู้สึกว่ามันยังไม่ใช่ การสกิดสายมันไม่เต็ม ไม่ถนัด ไม่เข้าจุดโฟกัสเหมือน m กับ a

ดูในคลิป อาจารย์เบิร์ดก็นิ้วชี้แพลมออกมาบ่อยๆ คนเล่นเก่งๆหลายคนเป็นเหมือนกัน หลายคนเห็นชัดตอนเล่น tremolo

คืออยากจะวางนิ้วให้ได้เหมือน peo kindgren, david russell หรือ อ.วรเทพ รัตนาอัมพวัลย์
รู้สึกว่ามือของท่านที่กล่าวมานี้จะอยู่ในท่ากลมๆ หลวมๆ นิ้วงุ้มงอ นิ้วชี้ไม่มีแพล็ม

เชื่อว่าท่านทั้งสามนี้จะผ่านการฝึกฝนมาอย่างถูกวิธี พื้นฐานดี ปัญหาของผมคือพื้นฐานไม่ดี เล่นมาแบบผิดๆถูกๆ
เคยเล่นผิด ก็เล่นจนถูก ที่เคยเล่นถูก ก็เล่นจนผิด ผิดขนาดว่าเล่นไม่ได้เลย นิ้วเกร็ง ดีดไม่ออก
อย่างคอร์ด C ง่ายสุด เกาแบบ p i m ไปเรื่อยๆ ถือว่าง่ายที่สุดแล้วๆ ผมเล่นไม่ออกแล้วตอนนี้ ถือว่าสาหัส เครียดเลยครับตอนนี้

coolclub

• member
Re: นิ้วชี้ชอบแพลม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 17:10:54 »
ลองหาดู video สอนกีต้าร์ของ william kanengiser - effortless classical guitar
ตอนนี้ใน youtube โดนลบหมดแล้ว ไม่งั้นจะลงให้ดูว่า เขาสอนวิธีวางมือขวา ดีดอย่างไร ใช้กล้ามเนื้อส่วนไหน ดีดพัก ดีดผ่าน โยกมือขึ้นลงอย่างไร
หรือไม่ก็ต้องหาอาจารย์ดี ๆ สอน ถ้าฝึกผิด ๆ ไปนาน ๆ ร่างกายจะสร้างกล้ามเนื้อเส้นเอ็นไปแบบผิด ๆ แก้ยากมาก

ตอนนี้ อ.กีรตินันท์ เปิด channel บน youtube มีคลิปสอน ลองฟังดูเพื่อเป็นแนวทาง
https://www.youtube.com/channel/UC5CbrBuiH7nncZ24V9RSLpA
Return To A=432hz

zenkiyaba

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 20:17:24 »
coolclub แจ๋วเลยครับ ผมจะเอาเทคนี้นี้ไปรวมกับการเล่นสายเหล็ก ผลึกวิชาสองสำนักเป็นหนึ่ง (รู้สึกเหมือนมีอารมอยากเล่นกีต้าร์ขึ้นมาเลย5555)
กีต้าร์ผมขัน trussrodขาดผมเลยหมดอารมเล่น :(

harem

• member
    • ปลูกหนวด ฮาเร็ม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 16:44:04 »
แรกๆผมก็หัดแบบนี้ครับ หลังๆโลกพัฒนามี youtube เข้ามามีส่วนในชีวิตเรามากขึ้น ลองเข้าไปดูนะครับได้ไรดีๆกลับมาแน่นอน

น้ำยาปลูกหนวด

zenkiyaba

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 22:24:28 »
harem  :)

guitara

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 21:14:36 »
ได้แล้วครับตอนนี้ น้ำตาจะไหล เกร็งมาเกือบเดือน นิ้วแข็งดีดไม่ออกแม้แต่นิ้วเดียว นึกว่าจะต้องเลิกเล่นกีตาร์ไปซะแล้ว

ตอนนี้ได้แบบ david russell เด๊ะๆครับ เล่นแล้วสนุกสุดๆ เพราะมันลื่นไหลมาก (ยังมีแพลมบ้าง ท่าที่นิ้วดีดต่างกันสุดขั้ว)

เล่นท่านี้มาสามสี่วันแล้วครับ (หยุดเล่นไปสองวัน ติดธุระ) จะรอดูว่าปลายเดือนนี้จะรักษาท่านี้ไว้ได้ไหม
ถ้าได้ก็ถือว่ามาถูกทางแล้ว ยาวไป ฝึกให้เก่งๆ ก็จะตามอาจารย์โน๊ตไปแล้ว 55

ส่วนในคลิป อ.กีรตินันท์ เป็นพื้นฐานที่ดีมากครับ

บทจะรู้แจ้ง ก็รู้เอาง่ายๆ ที่ผ่านมางมอยู่เป็นปีๆ บอกได้คำเดียวว่า เส้นผมบังภูเขาแท้ๆ