Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเกี่ยวกับกีต้าร์ Asturias  (อ่าน 2026 ครั้ง)

yada

• member
อยากทราบเกี่ยวกับกีต้าร์ Asturias
« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 23:33:04 »
อยากทราบเกี่ยวกับกีต้าร์ยี่ห้อนี้ค่ะ

1.ทำไมบางตัวถึงมีป้าย 2 อัน

2.ทำไมบางตัวไม่มีเลขซีเรียลนับเบอร์ คือเก่ามากก่อนที่จะมีระบบเลขซีเรียลอีกหรอคะ

3.บางรุ่นคนละซีรี่กันเลยแต่สเปคเหมือนกัน เสียงจะต่างกันมากไหมคะหรือว่ายังไงซีรี่ที่สูงกว่าก็ดีกว่า

fundamental

• member
Re: อยากทราบเกี่ยวกับกีต้าร์ Asturias
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 13:27:45 »
ถ้าเป็นแบบที่ว่ามา ก็เดาไว้ก่อนเลยครับ ว่าอาจมีการสวมรอย ลักษณะแบบนี้ถ้าเป็นพวก violin เก่าๆ ดังๆ จะทำกันเยอะครับ เป็นของทำเลียนแบบแต่บางตัวเขาทำได้เนียนมากและก็เสียงดีอีกด้วย แต่ของกีต้าร์ไม่ค่อยเจอครับ ส่วนใหญ่ก็ของแท้
ก็ตอบแบบเดาเอานะครับ รอผู้รู้ท่านอื่น มาอธิบายอีกทีครับ

กฤษณ์

• member
Re: อยากทราบเกี่ยวกับกีต้าร์ Asturias
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 16:33:35 »
1. ป้ายล่างคือป้ายรับรองว่ากีตาร์ตัวนี้ใด้รับการแต่ง voicing โดย Mr. Wataru Tsuji ซึ่งเป็น master luthier ของ Asturias ครับ

2. Asturias เริ่มผลิตปี 1962 แต่เพิ่งเริ่มใส่ serial number ในปี 1981 ครับ

3. ลองยกตัวอย่างหน่อยครับเพราะกว้างเกินไป

samaklen

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2017, 11:44:08 »
สเปคไม้เหมือนกัน แต่อาจจะเกรดของไม้ต่างกันครับ
บางทีไม่ได้ระบุไว้ในรายละเอียด เหมือนละไว้ในฐานที่เข้าใจ