Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ Yamaha L - Series รุ่นเก่า ด้วยครับ  (อ่าน 17359 ครั้ง)

THAWAT JAITHIANG

• member
Re: ขอความรู้ Yamaha L - Series รุ่นเก่า ด้วยครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 06, 2018, 19:58:37 »
อย่างที่ คุณกฤษณ์ ว่าเลยครับสำหรับผมถ้ามี L series 25, 26 สักสี่หมื่น หรือ 35, 36 สักห้าหมื่น สภาพโอนี้ไม่ลังเลเลย

กฤษณ์

• member
Re: ขอความรู้ Yamaha L - Series รุ่นเก่า ด้วยครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 12:22:53 »
ข้อมูลแน่นมากเลยเปนสตอรี่เลยครับ คุณกฤษณ์
ถ้าไม่เป็นการรบกวน ขอความเห็นและวิจารย์ข้อมูล
เปรียบเทียบระหว่าง L10g1 กับ L15
เรื่องสเปคและราคา ความคุ้มค่าในการเลือก2รุ่นนี้
ขอบพระคุณ ล่วงหน้าครับ

L-15 ราคาสูงกว่า L-10 ถึง 50% เพราะใช้ไม้หลังสามชิ้นครับ

kiti guitar

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 09, 2018, 00:45:14 »
ข้อมูลแน่นมากเลยเปนสตอรี่เลยครับ คุณกฤษณ์
ถ้าไม่เป็นการรบกวน ขอความเห็นและวิจารย์ข้อมูล
เปรียบเทียบระหว่าง L10g1 กับ L15
เรื่องสเปคและราคา ความคุ้มค่าในการเลือก2รุ่นนี้
ขอบพระคุณ ล่วงหน้าครับ

L-15 ราคาสูงกว่า L-10 ถึง 50% เพราะใช้ไม้หลังสามชิ้นครับ
ขอบคุณครับ แค่ไม่หลัง ราคาสูงกว่าถึง50% *_*
vintage guitar

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 09, 2018, 11:39:26 »
เรื่องไม้หลังสามชิ้นนี่เป็นเรื่องของค่านิยมล้วนๆครับ Martin ในยุดหลังสงครามถึงยุคต้น '60s นั้นรุ่นที่แพงสุดก็คือ D-28 พอกีตาร์เริ่มขายดีจนแทบหาวัตถุดิบไม่ทันในยุค folk boom ทางฝ่ายบัญชีของ Martin ก็เลยเสนอว่าเรามีเศษไม้ brazilian rosewood ที่ขนาดเล็กเกินไปที่จะใชทำไม้หลังอยู่เต็มโรงงานดังนั้นทำไมเราไม่ทำกีตาร์ที่มีไม้หลังสามชิ้นออกมาขายบ้าง Martin D-35 จึงเป็นกีตาร์รุ่นแรกที่ใช้ไม้หลังสามชิ้นและเป็นรุ่นแพงสุดของ Martin (ก่อนที่จะผลิต D-45 ในปี 1969) ความจริงก็คือเรื่องการตั้งราคานั้นไม่เกี่ยวกับต้นทุนแต่เป็นเรื่องการตลาดล้วนๆ

ในยุคนั้นกีตาร์ญี่ปุ่นซึ่งใช้ Martin เป็นต้นแบบทุกยี่ห้อก็เลยเอาอย่างบ้างโดยขายรุ่นที่ใช้ไม้หลังสามชิ้นแพงกว่าไม้หลังสองชิ้นทั้งๆที่ไม่มีเหตุผลในด้านเสียงหรือต้นทุนเลยครับ

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 10, 2018, 12:48:13 »
ถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไปอยากขอความรู้เกี่ยวกับ N series ของ Yamaha ด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

kiti guitar

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 10, 2018, 14:32:47 »
เรื่องไม้หลังสามชิ้นนี่เป็นเรื่องของค่านิยมล้วนๆครับ Martin ในยุดหลังสงครามถึงยุคต้น '60s นั้นรุ่นที่แพงสุดก็คือ D-28 พอกีตาร์เริ่มขายดีจนแทบหาวัตถุดิบไม่ทันในยุค folk boom ทางฝ่ายบัญชีของ Martin ก็เลยเสนอว่าเรามีเศษไม้ brazilian rosewood ที่ขนาดเล็กเกินไปที่จะใชทำไม้หลังอยู่เต็มโรงงานดังนั้นทำไมเราไม่ทำกีตาร์ที่มีไม้หลังสามชิ้นออกมาขายบ้าง Martin D-35 จึงเป็นกีตาร์รุ่นแรกที่ใช้ไม้หลังสามชิ้นและเป็นรุ่นแพงสุดของ Martin (ก่อนที่จะผลิต D-45 ในปี 1969) ความจริงก็คือเรื่องการตั้งราคานั้นไม่เกี่ยวกับต้นทุนแต่เป็นเรื่องการตลาดล้วนๆ

ในยุคนั้นกีตาร์ญี่ปุ่นซึ่งใช้ Martin เป็นต้นแบบทุกยี่ห้อก็เลยเอาอย่างบ้างโดยขายรุ่นที่ใช้ไม้หลังสามชิ้นแพงกว่าไม้หลังสองชิ้นทั้งๆที่ไม่มีเหตุผลในด้านเสียงหรือต้นทุนเลยครับ
ใช่เลยครับ รสนิยมล้วนๆ ต้นทุนผมว่าอาจต่ำกว่า ได้กำไรมากกว่าด้วยซ้ำ
vintage guitar

h5555

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 10, 2018, 16:31:10 »
อาจด้วยความเป็นbrazilian rosewoodแม้จะ3แผ่นแต่ก็พยายามตกแต่งเดินเส้นสายอย่าปราณีตก็เลยพอเรียกราคาได้กระมังครับ  แต่คาดว่าต้นทุนนี้น่าจะต่ำมากๆโดยเฉพาะในสมัยนั้น 

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 10, 2018, 23:13:52 »
ถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไปอยากขอความรู้เกี่ยวกับ N series ของ Yamaha ด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

์N series ผลิตในยุคต้น '80s มีอยู่สามรุ่นคือ N500 all laminated, N700 solid top, N1000 all solid (ราคา 100,000 yen เท่ากับ L10) ผมยังไม่เคยใด้ลองเสียงแต่ราคามือสองโหดมาก (200,000+ yen) ผมจะไปเที่ยวญี่ปุ่นช่วงสงกรานต์ถ้าใด้เจอตัวจริงก็จะหาโอกาสลองครับ

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 11, 2018, 06:06:04 »
ขอบคุณ​ครับ​ รออ่านครับ