Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาไปเล่นกีตาร์ (ที่ร้าน) ส่วนใหญ่ผู้ชมเขาฟังเสียงร้องหรือฟังกีตาร์ที่กันครับ  (อ่าน 4288 ครั้ง)

MUI

• member
ผมนั่งฟังกีต้าร์อย่างเดียว ไม่เกินห้านาทีครับ

จะหาว

เล่นเองยังหลับคาเตียงเลย

MUI

• member
ผมชอบนะครับ เรื่องที่เหน็บกัน สะกิดกัน เวบแทบแตก

มางานมีตติ้ง แล้วคู่ที่เคืองกันจะรักกันมากกว่าปกติครับ

(มาเหอะ)

AMNAJ2513

• member
นิสัยคนเราต่างคนต่างสไตล์ แต่จุดมุ่งหมายเดียวกัน มาหาความรู้ แลกเปลี่ยนทัศนะคติ หนักนิดเบาหน่อยก็ขอโทษขอโพยกัน ไม่ใช่เพื่อนก็เหมือนเพื่อน

pannpower

• member

ปกติคนมาฟังผมเล่นกีตาร์ครับ ฝีมือไม่ค่อยมีครับ แต่มีดีเรื่องหน้าตา อิอิ

nhoy

• member
สำหรับผม มีความรู้สึกว่า ผู้ชมทั่วไปน่าจะฟังเสียงร้องมากกว่า บางที ต่อให้คุณฝึกซ้อม intro , หรือ solo หรือลูกเล่นอะไรก็แล้วแต่ที่ทำให้แสดงถึงศักยภาพฝีมือด้านดนตรี แต่นั่น ผู้ชมทั่วไปอาจจะมองว่า ก็คงเป็นเรื่องธรรมดา ที่นักดนตรีทุกๆคน ก็น่าจะทำได้เหมือนกันๆ ไม่แปลกอะไร แต่ถ้ามีนักดนตรี (เล่นกีตาร์) ที่ไปชมการแสดงของเรา แล้วนักกีตาร์คนนั้นแสดงศักยภาพทางการเล่นกีตาร์ได้เยี่ยมมากๆ คนที่ชื่นชม ก็คงเป็นนักดนตรีด้วยกัน จริงไหมครับ
เรียนน้า tongsan
โดยส่วนใหญ่ทั่วไปก็มักเป็นอย่างนั้นครับ คงมุ่งไปที่เสียงร้องมากกว่าอย่างที่น้า Tongsan บอกไว้ครับ
สำหรับผมเอง อาจจะไม่เหมือนท่านอื่นบ้างตรงที่ผมมองการเล่นดนตรีด้วย และไม่ได้มองในแง่เหมือนต้นฉบับมากนัก แต่มองในแง่ความริเริ่มและสร้างสรรของผู้เล่นที่จะให้เสียงดนตรีนั้นหนุนการร้องให้ได้จิตนาการคล้อยตามได้ดีที่สุดครับ

(ขออนุญาตท่านเจ้าของกระทู้..ขอบคุณน้า lekjung1974 ที่กรุณาแจ้งให้ผมได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ด้วยครับ)

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI
ร้านอาหาร ร้านหมูกะทะ ร้านเหล้าทั่วๆไปคนฟังทั่วๆไปย่อมฟังเสียงร้องที่สะดุดหูก่อน แต่ถ้าเป็นร้าน ผับ เทค แบบที่ต้องเล่นแสดงเต็มวง จะเอาแต่เสียงร้องดีไม่ได้  ต้องหลายอย่างเลยครับ นักดนตรีต้องเล่นดีถึงดีมากๆ นักร้องต้องร้องดี หล่อ เท่ เซ็กซี่ ๆลๆ
ถ้าจะเน้นเสียงกีต้าร์  ไปฟังพวกมหาเทพ เช่น tommy emmanuel  Ewan Dobson สายไฟฟ้า เช่น yngwie, steve vai  มห  ;D ;D
ส่วนตัวผมเองเหมือนน้าหน่อย ไม่ค่อยมองว่าแบบต้นฉบับหรือป่าว  แต่ชอบมองในแง่ของเขาดีไซด์ทั้งดนตรีและการร้องนำเสนอได้ดีน่าสนใจหรือป่าว ;D ;D

กีต้าร์มหาเวทดูดดาว

Thaiman Standard

• member
ความเห็นผมคนฟังเพลงที่ร้านส่วนมากชอบเพลงเพราะๆครับ เพลงจะเพราะได้ต้องดีทั้งเสียงร้องและเสียงดนตรีรวมกัน ฝั่งใหนฝีมือไม่ถึงมันก้อจะดึงให้แย่ทั้งเพลง ถ้าอย่างสมาชิกเวบเราไปคงเน้นดูการเล่นกีต้ารเป็นหลักแต่ถือเปนลูกค้าส่วนน้อยครับ

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
จากประสบการณ์ ผมเล่นๆร้องๆไปให้ เรียบร้อยสบายๆ  ไปจนจบเพลง เล่นตามสไตล์เรา ส่วนมากเป็นผู้ฟังที่มาฟังทั่วๆไป กินข้าวเย็น เฮอาตามประสาเพื่อนฝูง แต่เคยมีมานั่งจ้องอยู่สองคน นั่งหน้าเวที ร้องเพลงอะไรฟังได้หมด แต่เอาช้อนกับซ่อม มาทุบเป็นจังหวะโครมๆ เมา และ เมามัน 55 ตอนนั้น เล่นกับรุ่นพี่ ผมใช้ ovation custom legend ซื้อ มาจากพี่ภูสมิงร้าน always -สมัยนั้น เล่นไปเสียวไป แต่สมาธิดี เล่นจนจบ กลัว 2คนนั้น เห็นกีต้าร์เป็นเป้า คว้างซ่อมคว้างช้อนขึ้นมา ไอ้ตัวนักดนตรี ไม่เป็นรัย แต่ กีต้าร์โผ้ม กลัวเป็นรอย ก็เป็นประสบการณ์เมื่อหลายสิบปีน่าจะถึง 20ปี แล้ว ปัจจุบัน ก็มีบ้างไปกินข้าว มีนักดนตรีเล่น ก็ฟังก็ชื่นชม อืม เรามีความสุข กินข้าวไป มีน้องๆพี่ๆ มาเล่นกีต้าร์ที่เค้ารักและชอบ ให้เราฟัง ส่วนมากวัยผมฟังได้หมดครับ แต่เหมือนเซ้นส์นักดนตรีที่มีต่อกัน นั่งใกล้ๆนักดนตรีทีไร ก็โดนไปแจม พอสนุกๆครับ ก็เลยสรุป ไม่ได้ว่า ส่วนมากคนฟังมุ่งเน้นไปที่อะไร แต่จากประสบการณ์ตามสถานที่ บรรยากาศ และ โอกาส  ถ้ามีเพลงที่คนประทับใจสักเพลง เพลงต่อไปเค้าจะฟังเราไปได้ตลอดเหมือนกัน โชคดีครับ

Piyawat.H

• member

-  ( คำถาม ) เวลาไปเล่นกีตาร์ (ที่ร้าน) ส่วนใหญ่ผู้ชมเขาฟังเสียงร้องหรือฟังกีตาร์ที่กันครับ?

-  ผู้ที่เข้าไปในร้านส่วนใหญ่เพื่อ ดื่มกิน พูดคุย สังสรรค์ สรวลเสเฮฮากัน  (เพลงและดนตรี เป็นส่วนหนึ่งของการให้บริการที่ต้องมี )  และถูกบวกค่า surcharge ไว้ในค่าอาหารเรียบร้อยแล้ว   
-  ฟังทั้งสองแบบ ทั้งดนตรีทั้งเสียงร้อง จะขาดอย่างใดอย่างหนึ่งก็ขาดอรรถรสไป แต่ถ้าเล่นเพียงสองคน นักกีต้าร์ กับนักร้อง คนที่เข้าไปนั่งดื่มกิน ก็ฟังไปเรื่อยๆ  ฟังเพลงเป็นกับแกล้ม เป็นอาหารของหูอีกจานหนึ่ง  มีเพียงไม่กี่เปอร์เซ็นต์เท่านั้นที่จะให้ความสนใจเป็นพิเศษว่า เขาเล่นกีต้าร์เก่งไหม ร้องเข้ากันได้ดีไหม เพราะแขกไม่ได้เข้าไปดูคอนเสิร์ท  แต่...เขาฟังนะ และได้ยินเพลงที่กำลังเล่นอยู่  เขาจะจดจำและพูดต่อๆกันไปว่า ร้านนี้นักร้องดี ดนตรีเพราะ อาหารอร่อยไม่แพง แถมพริตตี้ก็สวย ฯลฯ ( มีมุมกลับด้วย )   
-  ส่วนตัวผม ให้ความสนใจเสียงของกีต้าร์มากกว่านักร้อง เพราะกำลังสนใจอยากเล่นกีต้าร์อยู่พอดี แต่ถ้าเล่นด้วยร้องด้วย ก็อาจจองโต๊ะใกล้ๆ เวทีเลยที่เดียว
   ( ตามรูปที่สน็อป รัชดาซอย 4 ) จะสังเกตได้ว่า ด้านหลังผม แขกส่วนใหญ่ กำลังสนใจกับเพื่อนร่วมโต๊ะ ดื่มกิน พูดคุยกัน อาจมีพูดถึงเพลงที่กำลังเล่นอยู่ว่า เป็นเพลงโปรด ดนตรีดี นักร้องเสียงดี  แต่... จะไม่มีใครคอยจ้องไปที่เวทีตลอดเวลา อาจมีปรบมือให้เกียรติและขอบคุณที่ให้ความบันเทิงแก่เขา เมื่อเพลงจบ..

หมายเหตุ : ผมเข้าไปที่ร้านดื่มกินส่วนใหญ่ในฐานะสปอนเซอร์ และคู่สัญญา ( Internal Audit ) ไปดูว่าเซลส์โปรโมเตอร์ เขาเม็คสัญญาหลอกหรือเปล่าว่าร้านนี้มีดนตรีเล่น จะได้ไม่เสียท่าจ่ายเงินให้ผี   แต่พอจะเห็นบรรยากาศในร้านครับ