Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามน้าๆที่เป็น(หรือเคยเป็น)เจ้าของHD-28Vสักหน่อยครับ  (อ่าน 1433 ครั้ง)

guitar_import

• member
1.น้าๆใช้สายยี่ห้ออะไร แบบไหน เบอร์อะไรกันครับ?

2.มันเป็นLong saddleที่ต้องปาดจากด้านบน น้าๆเอาไปให้ช่างที่ไหนทำSaddleกันครับ?

3.น้าๆมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องกลิ่นของไม้Rosewoodใหม่กันบ้างไหมครับ? คือว่ากีตาร์มันค่อนข้างใหม่ผลิตปีที่แล้ว กลิ่นไม้มันแรงจนทำเอาผมเวียนหัวเลยทีเดียว ถ้าผมเอาผงถ่านหรือที่ดูดกลิ่นตู้เย็นยัดเข้าไปในตัวกีตาร์ มันจะช่วยบรรเทาเรื่องกลิ่นนี่ไปได้ไหมครับ? (ถ้าเก่าสัก5ปีอัพนี่ผมชอบนะ ผมชอบกลิ่นอ่อนๆของไม้ แต่ใหม่กลิ่นแรงนี่เวียนหัวจะอ้วกเอาครับ)

TOM1869

• member
ไม่มีกลิ่นไม้ ราคาจะตกครับ  555
Line id: 081-8718003

bujarati

• member
1. สาย Martin Lifespan เบอร์12 น่าจะเหมาะสุดครับ  Elixir ผมใส่แล้ว เล่นก็ ok ครับ แต่เสียงมัน Color ไปหน่อย

2. แบบ Long Saddle ช่างอั๋นรับทำครับ  ปาดจากด้านบนให้ได้ระยะ Radius แบบเดิม น่าจะคิด 300 เป็นค่า setup รวมทั้งตัว 

แต่ในกรณีเตี้ยไปแล้ว  ทำใหม่ต้องถอนรากปาดทิ้งออกหมด โดยใช้ Router ทำใหม่คิดอันละ 600 ครับเพราะยาวพิเศษ (ถ้า size ปกติคิด 400)

3. กลิ่นไม้มันมี 2แหล่งครับ จากตัวกีตาร์ กับจากตัวเคส martin มัน
ต้องเอาออกไปแขวนข้างนอก 3-4วัน กลิ่นน่าจะจางลง  แต่ถ้าเอากลับไปใส่เคส martin กลิ่นก็จะกลับมาเหมือนเดิม  ยกเว้นถ้าอยากเก็บใส่เคส ลองเอาไปใส่เคสตัวอื่นดูครับ  กลิ่นจะไม่แรงเหมือนเก่ามาก

Thaiman Standard

• member
ผมใช้ElixirPB#12เสียงแล้วแต่ชอบครับแต่สัมผัสมันนุ่มมือรูดสายง่ายผมเลยชอบ บริดจ์กะแซดเดิลผมไม่ยุ่งครับขันคออย่างเดียว ส่วนกลิ่นไม้ผมว่าหอมดีครับแต่ถ้าแรงไปเอาถุงคาบอนดูดกลิ่นใส่ช่วยได้แน่นอนครับ

wichian

• member
ผมก็เล็งรุ่นนี้อยู่เหมือนกันครับน้า ชอบที่มันเป็น Long saddle นี่แหละครับ มันสวยแปลกดี
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

กฤษณ์

• member
1. สาย Martin Lifespan SP 80/20 medium gauge ครับ

2. HD-28V ใช้ glued-in long saddle อยู่แค่สี่ปีแรกคือ 1999-2003 ครับ หลังจากนั้นเป็นเป็น drop-in saddle ที่ถอดใด้ตามปกติ

3. กลื่นเขาให้มากับกล่องครับ เป็นกลิ่นที่สกัดจาก indian rosewood แท้ๆ ใครที่ชอบดมก็สั่งซื้อใด้ครับ

ถ้าไม่ชอบก็ใช้น้ำยาโฟมทำความสะอาดผ้ากำมะหยี่ล้างออกแลัวเอากล่องไปเปิดฝาใว้กลางแจ้งซักสามสี่วัน

guitar_import

• member
ขอบคุณครับลุงกฤษณ์ เพิ่งรู้จริงๆว่าปัญหาที่ทำให้ปวดหัวมันอยู่ที่เคสนี่เอง ไม่เคยมีกีตาร์ใหม่กับเค้าเพิ่งจะมีตัวนี้ตัวแรก เดี๋ยวยังไงจะลองเอาเคสเปิดฝาทิ้งไว้สักอาทิตย์นึงอย่างที่แนะนำครับ