Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: crafter all solid รุ้นสูงมือหนึ่ง กับ Takamine top solid มือสอง  (อ่าน 4447 ครั้ง)

peedanai

• member
คือผมอยากได้กีต้าร์ออกแอมร์ กับเสียงเปล่า ดีๆหน่อยครับ ก็มีเล็งๆไว้
1.Takamine มือสอง japan ไว้ราคา 28,000 -  35,000 แต่ มันไม่ได้เป็น all solid  ได้ปรีแอมร์ ct-4b ll
  สเป็คประมาณ  Top: Solid Spruce
                            Back&Side:Mahogany

2. crafter รุ้นสูง เป็น all solid  มือหนึง ได้ปรีแอมร์ Lr Baggs Pickup,LR-T Premium เขาบอกว่าเป็นรุ้นใหญ่
   สเป็คประมาณ  Top : Solid Engelmann Spruce
        Back and Sides : Solid Rosewood
อันไหนน่า เล่นกว่ากันครับ คือผมทั้งออกแอมร์ เเละเสียงเปล่าครับ แล้วก็ตีคร์อด 40% ฟิกกิ้ง 60%
ผมได้ลองเสียงเปล่าดูทั้งสอง แบนร์ เสียงก็ถูกใจทังสอง ใจหนึงก็ชอง takamine เพราะชื่อเสียงและประวัติที่ยาวนาน แต่ติดตรงไม่ all solid ส่วน carfter ก็งานดี สวยงาม เป็น all solid

TOM1869

• member
Re: crafter all solid รุ้นสูงมือหนึ่ง กับ Takamine top solid มือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2016, 16:57:06 »
ผมเลือก Takamine japan มือสองครับ  Top back solid made in japan  ออกแอมป์ หายห่วง  เบื่อขายออกไม่เจ็บตัว กำไรใช้
Line id: 081-8718003

gib

• member
Re: crafter all solid รุ้นสูงมือหนึ่ง กับ Takamine top solid มือสอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2016, 18:02:22 »
ถ้าตามเงื่อนไขนั้นนะ
ความเห็นส่วนตัวของผม

ผมว่าน่าจะหา Crafter รุ่นสูง มือสอง นะ?
ตอนปล่อยของ
มันไม่เจ็บตัว
และเสียงดีกว่าด้วยครับ

Crafter ใน USA
วงอคูสติกวัยรุ่นใช้กันเยอะครับ

มันระดับอินเตอร์ไปแล้วครับ Crafter
ลองไปตามหาฟังใน youtube สิครับ
Young Acoustic ก็ใช้เล่นในบางเพลงนะครับ

นาๆจิตตัง
ลองไปเล่นดูก่อนซื้อนะครับว่า
เราชอบเสียงสไตล์ไหน?

แต่ถ้าเอารุ่นใหญ่ๆท็อปๆกันจริงๆ
ต้อง TAKAMINE ครับ
แต่ถ้ารุ่นต่ำๆหน่อย
ก็ยังไม่ค่อย...เท่าไหร่ นะครับ สำหรับผม

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 06:40:48 »
ผมเลือก Takamine มือสอง japan เสียงเพียว ok ภาคไฟฟ้านิ่งมากๆ ไม่ง๋องแง๋ง งอแง ไม่หวั่นแม้วันมามาก  ::)
กีต้าร์มหาเวทดูดดาว

SOIC

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 14:27:41 »
อันนี้เทียบให้เป็นแนวทางนะครับ Takamine กับ Crafter ที่ผมใช้อยู่
Takamine EG463SC Topsolid
Top : Solid Spruce
Back and Sides :Rosewood
Pickup : TP4T
เสียงเปล่า : ไม่ค่อยมีน้ำหนักเลย บางๆเบาๆ ไม่เวิคเลย
ออกแอมป์ : เสียงดีมาก ไม่ต้องปรับอะไรก็ใช้ได้ทันที

Crafter Glxe1500rs Allsolid
Top : Solid Engelmann Spruce
Back and Sides : Solid Rosewood
Pickup : L.R.Baggs Element
เสียงเปล่า : เสียงดีเลย มีน้ำหนัก เบสมาดี เสียงนุ่มๆ เวิคมาก
ออกแอมป์ : เสียงดีมาก ต้องปรับนิดหน่อยไม่งั้นตอนตีคอร์ดเบสจะเยอะไปหน่อย เสียงดีพอๆกับ Takamine
ปล.เทียบโดยเสียบผ่านแอมป์ Fishman Lounbox

kpsfolk

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 22:38:41 »
จะเล่นทาคาให้เข้าถึงความดีเด่นของมันโดยเฉพาะภาคไฟฟ้าน่าพิจารณา j serie ครับ เสียงดี ทนทาน ส่วนคราฟเตอร์ พรี lr. bagg ถือว่าเสียงดีนะครับ แต่รุ่นที่ใช้เซนเซอร์ 2 ตำแหน่งตัวใหม่ๆยังไม่เคยลอง อาจเป็นโชคไม่ดี ภาคไฟฟ้า จูนเนอร์ ของคราฟเตอร์ที่มีอยู่สองตัวมัปัญหาทั้งคู่หลังใช้ไปปีเศษ แต่ซ่อมแล้วก็หายครับ เรื่องเสียงเปล่าอันนี้แล้วแต่ใครชอบแบบไหน ผมชอบคราฟเตอร์เพราะราคาและเล่นเข้ามือมากกว่าครับ