Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยคำว่า แอคชั่น กับ ทัชชิ่ง  (อ่าน 10924 ครั้ง)

Thammarat

• member
สงสัยคำว่า แอคชั่น กับ ทัชชิ่ง
« เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 18:46:31 »
ความหมายมันเหมือน หรอ แตกต่างกันยังไงครับ
ขอบคุณครับ

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
Re: สงสัยคำว่า แอคชั่น กับ ทัชชิ่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 19:10:52 »
ระยะห่างของสายกับเฟรต เค้าเรียกแอคชั่น ครับ ผมเรียกแบบนี้ตามอาจารย์ ส่วนทัชชิ่งไม่น่าจะมีความหมายเดียวกันนะครับ มันคงเป็นความหมายอื่นที่ใกล้เคียงกัน

nessie

• member
Re: สงสัยคำว่า แอคชั่น กับ ทัชชิ่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 21:17:48 »
ในภาษาที่ถูกต้องของวงการกีต้าร์ มีแต่คำว่าaction ครับ ผมหาจากกูเกิ้ลจากลิ้งค์ข้างล่างนี้
http://www.guitarscholar.co.uk/dictionary/

sonic

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2016, 01:07:49 »
ความห่างระหว่าง เฟรต กับ สายกีต้าร์ เรียก Action
ส่วนทัชชิ่ง เรียกผิด สรุปไม่เกียวกัน แค่คนไทย(บางคน)เรียกกันผิดๆตามๆกันมา

nessie

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2016, 01:22:27 »
เวลาพูดถีงคำว่า action ก็จะมีอีกคำหนึ่งที่ต้องคู่กันมาคือ buzzing
ผมคิดว่า บางคนจำผิดเรียกผิดเป็น ทัชชิ่ง

samaklen

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2016, 09:07:55 »
ทัชชิ่ง นี่ ไทยแลนด์ ONLY ครับ

Thammarat

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2016, 09:32:10 »
มักจะมีคำว่า ตั้งแอคชั่น ปรับทัชชิ่ง ให้เรียบร้อย

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2016, 10:35:26 »
 ***. เป็นภาษาที่สื่อสารกันในเวปบ้านไม้เพื่อให้เข้าใจกันเท่านั้นนะครับ ผิด/ตก/ยกเว้น  ***

-  แอ็คชั่นสูง - ต่ำ มองเห็นด้วยตา และอาศัยเครื่องมือวัดความสูง ระหว่างท้องสายกับสันเฟร็ท
-  ทัชชิ่ง เป็นความรู้สึกจากการเล่น เล่นยากไม่เข้ามือก็ว่าทัชชิ่งไม่ดี ถ้าเล่นง่ายเข้ามือก็ว่าทัชชิ่งดี

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2016, 11:54:56 »
ภาษาเปลี่ยนไป มา ตามยุค สมัย แต่ฟังแล้ว เข้าใจ ทั้ง ผู้ฟัง และ ผู้พูด ก็ถือว่า ใช้ได้ครับ

Line id: 081-8718003

Thammarat

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2016, 12:10:21 »
ภาษาเปลี่ยนไป มา ตามยุค สมัย แต่ฟังแล้ว เข้าใจ ทั้ง ผู้ฟัง และ ผู้พูด ก็ถือว่า ใช้ได้ครับ
ถ้าใช้คำใดคำหนึ่งในประโยคเดียวก็เข้าใจไม่ยาก
 บางครั้งมันมาคู่เลยในประโยคเดียวกันครับ

AMNAJ2513

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2016, 16:08:16 »
ในความคิดของผม ทัชชิ่งน่าจะหมายถึง งานคอ งานเฟร็ต งานฟิงเกอร์บอร์ด โดยรวมจับแล้วเข้ามือ สบายมือ นิ้วรูดแล้วไม่สดุดเฟร็ต
ส่วนแอคชั่น หมายถึง ความสูงของสาย

sonic

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2016, 18:04:55 »
ภาษากีต้าร์ในเรืองความสูงของสาย vs เฟรต
ไม่มีคำว่า ทัชชิ่ง มีแค่ Action เรียก ทัชชิ่งมันผิด ต้อง "Action"

Thammarat

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2016, 18:41:12 »
คงสรุปใจความคร่าวๆ ได้ว่า
ตั้ง action เพื่อให้ได้ touching ตามความต้องการ
ขอบคุณทุกความเห็นที่เป็นประโยชน์ครับ
เพราะผมต้องไปถ่ายทอดให้เด็กๆอีกทีครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2016, 20:51:23 »
แสลงในภาษาไทยมีหลายคำที่ฟังคล้ายภาษาอังกฤษและมักเริ่มต้นใช้ในบรรดาผู้ที่ต้องการอวดคนอื่นว่าตัวเองพูดใด้หลายภาษาครับ

คำแสลงเหล่านี้อย่าไปพูดกับเจ้าของภาษานะครับ

"in", "inner" น่าจะหมายความว่ามีอารมณ์ร่วม ไม่มีความหมายในภาษาอังกฤษ

"จิ้น"  น่าจะย่อมาจาก imagine หรือจินตนาการ

"ฟิน" แปลว่าปลื้ม คนละความหมายกับ "fin" ในภาษาอังกฤษ (ครีบ) หรือฝรั่งเศษ (จบ)

"ทัชชิ่ง" ภาษาช่างไทย หมายความถึง "playability" ครับ

<a href="http://youtu.be/5JGV5HcvKl0" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/5JGV5HcvKl0</a>

ภาษาช่างซ่อมกีตาร์ยังเพี้ยนน้อยกว่าภาษาของช่างซ่อมรถเยอะครับ

Thammarat

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2016, 21:09:44 »
กระจ่างเลยครับน้ากฤษณ์

Bourgeois OM Standard ($2995)..adirondack spruce/mahogany

Playability…คอเล็กและบางไปหน่อย

Sound… แยกโน้ตใด้ชัดเจนมากเวลาเล่น fingerstyle เสียงค่อนข้างเบาแต่ถ้าเล่นหนักๆจะมีชีวิตชีวาขึ้นมาทันใด เสียงเปิดและคมชัดมากถ้าเล่นหนัก

mai_911

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 04:05:53 »
ทัชชิ่ง เป็นภาษาไทยครับ ในสากลไม่เข้าใจคำนี้

Thammarat

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 08:57:33 »
ทัชชิ่ง เป็นภาษาไทยครับ ในสากลไม่เข้าใจคำนี้
ขอบคุณครับ น้า mai_911

oocl

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 09:24:42 »
ทัชชิ่ง ไม่ใช่เป็นภาษาไทยนะครับ เป็นภาษาอังกฤษ
แต่ว่าคนที่นำเอาคำนี้มาเรียกเพื่อใช้กับเรื่อง ความสูงของสายกีต้าร์กับเฟรต(Action) เขาใช้กันผิดเท่านั้น

touching หมายถึง สัมผัส อารมณ์ ความรู้สึก ที่ประทับใจ
ตัวอย่างเช่น I'm very touching in you ผมประทับใจคุณ หรือซาบซึ้งคุณมาก เป็นต้น

Thammarat

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 09:29:35 »
ทัชชิ่ง ไม่ใช่เป็นภาษาไทยนะครับ เป็นภาษาอังกฤษ
แต่ว่าคนที่นำเอาคำนี้มาเรียกเพื่อใช้กับเรื่อง ความสูงของสายกีต้าร์กับเฟรต(Action) เขาใช้กันผิดเท่านั้น

touching หมายถึง สัมผัส อารมณ์ ความรู้สึก ที่ประทับใจ
ตัวอย่างเช่น I'm very touching in you ผมประทับใจคุณ หรือซาบซึ้งคุณมาก เป็นต้น
น้า mai เค้าหมายถึงภาษาที่คนไทยมักจะใช้เรียกครับ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 12:56:23 »

น้า mai เค้าหมายถึงภาษาที่คนไทยมักจะใช้เรียกครับ

ใช่ครับ
"touching" นั้นเป็นภาษาอังกฤษแน่นอนครับ

แต่ touching หรือ ทัชชิ่ง ในทางกีต้าร์ ไม่มีในภาษาสากลนะครับเท่าที่ผมทราบ อิอิ