Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูลน้าๆที่เคยใช้ iRig  (อ่าน 5535 ครั้ง)

hellostop

• member
    • freenovelbooks-and-bargain
ขอข้อมูลน้าๆที่เคยใช้ iRig
« เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 22:59:50 »
ผมว่ามันแพงไปนะ เลยอยากจะถามความเห็นน้าๆ หรือขอข้อมูลก็ได้ครับ
1.มีวิธีทำเองมั้ย
2.แล้วเสียงที่ออกมาเป็นไงบ้าง
3.สามารถอัดเสียงที่เราเล่นไม่ว่าจะเป็นเสียงกีตาร์ เสียงร้อง พร้อมกับโปรแกรม amplitube ได้มั้ย

ขอบคุณครับ
ดนตรีไม่มีดีหรือไม่ดีหรอก มีแต่ชอบไม่ชอบเท่านั้น

hellostop

• member
Re: ขอข้อมูลน้าๆที่เคยใช้ iRig
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 11:45:42 »
please!!!
ดนตรีไม่มีดีหรือไม่ดีหรอก มีแต่ชอบไม่ชอบเท่านั้น

tamagod

• member
Re: ขอข้อมูลน้าๆที่เคยใช้ iRig
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 13:56:37 »
อัดได้ผมใช้อยู่แจ่ม เป็นไมค์ คอนแดนเซอร์   ผมใช้กับ app 4track กับ vocalive แค่นี้ก็คุ้มแล้ว อัดเสียงกีต้าร์ + ร้องเป็นเสียงแอฟเฟค แปลกๆได้ด้วย

iRig mic สามารถอัดเสียงได้ 3 ระดับ ด้วย ช่วยในเรื่อง noise ของเสียงได้ดีพอควร แต่เวลาอัดต้องเอาไมค์จ่อใกล้ๆ แต่ถ้าใครมีตู้แอมก็หมดห่วงเรื่องอัด

ลองซื้อ หรือ โหลด fourtrack มาลองเล่นดูก่อนก็ได้ ยังไม่ต้องซื้อไมค์ อัดแยก track ได้ครับ ใส่กับหูฟัง แต่ noise จะเยอะหน่อย

hellostop

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 15:57:53 »
ขอบคุณครับความรู้เยอะจริงๆ

iPlayer

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 13:15:05 »
อัดได้ผมใช้อยู่แจ่ม เป็นไมค์ คอนแดนเซอร์   ผมใช้กับ app 4track กับ vocalive แค่นี้ก็คุ้มแล้ว อัดเสียงกีต้าร์ + ร้องเป็นเสียงแอฟเฟค แปลกๆได้ด้วย

iRig mic สามารถอัดเสียงได้ 3 ระดับ ด้วย ช่วยในเรื่อง noise ของเสียงได้ดีพอควร แต่เวลาอัดต้องเอาไมค์จ่อใกล้ๆ แต่ถ้าใครมีตู้แอมก็หมดห่วงเรื่องอัด

ลองซื้อ หรือ โหลด fourtrack มาลองเล่นดูก่อนก็ได้ ยังไม่ต้องซื้อไมค์ อัดแยก track ได้ครับ ใส่กับหูฟัง แต่ noise จะเยอะหน่อย

ผมก็ใช้ Vocalive เหมือนกันครับ ซื้อ App แบบเต็มเลย
ส่วน Mic ไม่ได้ใช้ iRig Mic เพราะมี Extermal Mic (Zoom H1) ซื้อขั่วต่อมาต่อเพิ่มแทนครับ

Vocalive ขนาดใช้ Mic ของ iPhone ยังเสียงใสกังวาลดีมาก ครับ
สั่งจาก Web นอกดูแล้วราคาไม่สมเหตุสมผลเลย

ตอนนี้ช่วง  5 -15 สิงหา App Vocalive กับ iRig ลดราคาครับอยู่นะครับ

อันนี้รูปขั่วต่อที่ว่า ฝากถึง สาวก iPhone หากพบเห็น Jack ในรูปนี้ในประเทศไทย บอกด้วยครับ
 สังจาก Web นอกดูแล้วราคาไม่สมเหตุผลเสียเลย