Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสดุดีแด่ คิลปินท่านนี้อีกสักครั้ง " ราชาโพร์คซองคำเมือง "  (อ่าน 5898 ครั้ง)

lambretta

• member
ผมชอบมากเลยครับ น้าจรัล ฟังแล้วเพลินหูมากก

Beatles Beatles

• member
ลุงจรัล ทำให้ผมหันมาเล่นกีต้าโปร่งอย่างจริงจังเลย ครับเเบบว่าเบนเข็มมาจากพวกไฟฟ้าเลย  ชอบเพลงโฟลคซองเเนวนี้มากๆชอบ ของเค้าเกือบทุกเพลงเลยสมัยนี้หาเพลงโฟลคดีๆเเบบนี้ฟังยากจัง อยากให้ศิลปินยุคใหม่ๆมีเเนวเพลงเเบบนี้กันบ้างเยอะๆ

kook_gai

• member
นำเพลงของคุณจรัลมาหัดเล่นหลายเพลงเลยครับ ขออาลัยด้วยครับ

apinan14

• member
ดนตรี ไม่มีพรมแดน ไม่มีแบ่ง เหนือ ใต้ ออก  ตก อีสาน มันเป็นมิตรไมตรีจิตร ต่อทุกๆ คน  อ้าว ๆๆๆๆๆ พวกเรา  ชนแก้ว เฮๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

MUI

• member
รอด้วย ๆ ๆ

(ท้าเฮาโตย)

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
รอด้วย ๆ ๆ

(ท้าเฮาโตย)
รอน้าMui มาร้อง น้าจรัล  กับ  น้าหงาให้ฟังอยู่ครับ
รักเธอนะ....กีต้าร์

guitar_love

• member
  • ท้อแท้ แต่ไม่เคยท้อถอย
อยากฟังน้ากวาง กับน้าหมุ่ยเล่นโฟร์คซองครับ ^^

Guitar_Joe

• member
ทุกวันนี้ผมยังใช้เพลงน้าจรัล ทำมาหากินอยู่เลย และยังได้รับเสียงปรบมือเสมอ
อีสาน มิตติ้ง ตุลาคม คงมีโอกาส ร่วมเล่นด้วยกันอีกนะครับ น้า Guitar Joe

ขอบคุณน้า หำน้อย ที่ยังคิดถึงกันครับ ถ้าไม่มีแผ่นดินไหว หิมะตกที่ขอนแก่น คงจะไ้ด้กอดคอร้องเพลงด้วยกันแน่นอนเหมือนเดิมครับน้า ฮิ้วววว
ชีวิตและวิญญาณ บรรณา

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

KULAA_101

• member
เข้ามาอ่าน มาศึกษา เพราะว่าเกิดไม่ทันน้าจรัล...คลิคลิ...ปิ๊ววววว....เดี๋ยวเป็นจรัญสนิทวงศ์.....

yuy

• member
ศิลปินในดวงใจและเป็นแรงบันดาลใจในการหัดเล่นกีตาร์ครั้งแรกของผมครับ
ขอบคุณผู้ตั้งกระทู้ครับที่ทำให้ผมได้รำลึกถึง..จรัล มโนเพชร

tonsiam999

• member
หนึ่งในศิลปินที่อยู่ในดวงใจผมตลอด และทำให้ผมหัดเล่นกีต้าร์ครับ

yod69

• member
เข้ามาอ่าน มาศึกษา เพราะว่าเกิดไม่ทันน้าจรัล...คลิคลิ...ปิ๊ววววว....เดี๋ยวเป็นจรัญสนิทวงศ์.....
ซะงั้น!!!

• member
มามุข ไหนเนี๊ย ป๋า

nco4433

• member
ศิลปินในดวงใจผมเลยครับ..แต่คนรุ่นใหม่ๆ ถ้านับอายุก็ประมาณว่า 30 ลงมาจะไม่ค่อยรู้จักทั้งๆที่น่าจะเป็นปูชนียบุคคลด้านดนตรี คนแรกๆ ที่นำเครื่องดนตรีฝรั่งมาประยุกค์ร่วมกับดนตรีพื้นมือง แล้วถ่ายทอดเป็นบทเพลงแนวบอกเล่าเรื่องราววิถีชีวิต..ของคนในล้านนา น่าเสียดานะครับ..ยังดีที่ยังมีหลายท่านจำได้

• member
ศิลปินในดวงใจผมเลยครับ..แต่คนรุ่นใหม่ๆ ถ้านับอายุก็ประมาณว่า 30 ลงมาจะไม่ค่อยรู้จักทั้งๆที่น่าจะเป็นปูชนียบุคคลด้านดนตรี คนแรกๆ ที่นำเครื่องดนตรีฝรั่งมาประยุกค์ร่วมกับดนตรีพื้นมือง แล้วถ่ายทอดเป็นบทเพลงแนวบอกเล่าเรื่องราววิถีชีวิต..ของคนในล้านนา น่าเสียดานะครับ..ยังดีที่ยังมีหลายท่านจำได้
แกเล่าเรื่องผ่านบทเพลงแบบ ได้ดีมาครับน้า nco4433
มีไม่กี่คนที่ทำได้ดี ทั้งในเครื่องการเล่นดนตรี และบทบาทการแสดง ไม่ธรรมดาจริงๆ ครับ