Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สำหรับคนที่เล่นกีต้าร์(พอเป็นแล้ว)อยากจะลองเล่นอูคูเลเล่  (อ่าน 1153 ครั้ง)

wachiraza567

• member
ทีแรกผมว่าจะไปตั้ในห้องอูคูเลเล่แต่ผมว่าตั้งในห้องนี้น่าจะดีกว่าเพราะคนเล่นกีต้าร์เยอะกว่า,,เข้าเรื่องเลยแล้วกันสำหรับคนที่เล่นกีต้าร์แล้วอยากลองเล่นอูคูเลเล่แต่ต้องมาจำฟอร์มคอร์ดของอูคูใหม่,พอดีผมไปเจอเทกนิคจากท่านผู้รู้ก็เลยมาบอกต่อเทกนิกง่ายๆเพียงเอาคาโปคาดที่เฟร็ต5ของกีต้าร์เราเล่นแต่สี่สายล่างโน๊ตที่โดนคาดก็จะเป็น GCEA ตรงกับสายเปล่าของอูคูเลเล่,ทีนี้ถ้าเราจะไปเล่นอูคูเลเล่เราก็จินตนาการว่าเป็นก็ต้ารที่คาดคาโปเฟร็ต5 คอร์ดจับเหมือนกีต้าร์เลยเพียงแต่จับแค่สี่สายล่าง,สำำหรับที่ไม่รู้ตำแหน่งโน๊ตบนคอกีต้าร์ก็ฝึกด้วยการจับคอร์ดกีต้ารตำแหน่งที่เริ่มจากเฟร็ต5ของกีต้าร์แล้วจำให้ใด้ว่าคอร์ดอะไรอยู่ตรงใหน,พอเราไปเล่นอูคูก็ไม่ต้องหาตารางคอร์ดมาดู หวังว่าคงพอมีประโยชน์บ้างก็เลยมาบอกต่อครับ

mai_911

• member
ตามนั้นเลยครับ สำหรับรูปคอร์ด

ส่วนวิธีการเล่น อันนี้ต้องศึกษาดูครับ

bono

• member
ส่วนตัวผม งง อย่างเดียวครับคือคอร์ด
เช่นเราจับฟอร์มคอร์ด D แต่บนอูคูเลเล่มันจะเป็นคอร์ด G
ที่นี้มันจะสับสนในหัวครับ เล่นคอร์ด D แต่มันคือคอร์ด G คิดไม่ทันเลยเลิกเล่นแล้วครับ ฮ่าๆ
แต่ถ้าเล่นโดยไม่คำนึงถึงคอร์ดก็เล่นได้เลยนะ

paul216

• member
ขอบคุณมากเลยครับน้า wachiraza ผมลองเล่นดูแล้วกับกีตาร์โปร่ง 6 สายธรรมดา โดยคาด capo ที่เฟร็ตที่ 5 ตามคำแนะนำโป๊ะเชะ Eureka เลยครับ พอเราจับคอร์ด D มันก็เหมือนจับคอร์ดทรง D ที่ช่องที่ 7 หรือคอร์ด G นั่นเอง ผมลองเล่นเพลง Somewhere Over the Rainbow ซึ่งเป็นเพลงดังของนักร้องหนุ่มชาว Hawaian ร่างใหญ่ที่ร้องและเล่น ukulele ไปด้วยที่ชื่อ Israel Kamakawiwo'ole  สำหรับคนที่มีพื้นฐานทฤษฎีการแปลงคอร์ดหรือแปลงคีย์ หรือสามารถจับคอร์ดในเฟร็ตลึกๆได้ ก็สามารถฝึกได้เร็วเลยครับ เดี๋ยวสงสัยต้องมีเรื่องเสียตังค์หาซื้อ ukulele มาเล่นสักตัวแระ ถ้าเล่นได้คล่อง ก็สามารถพกพาไปเล่นเวลาไปเที่ยวได้ง่ายกว่ากีตาร์เยอะเลย แหะๆ

wachiraza567

• member
ตอบน้า bono น้าต้องเล่นคอร์ดในเฟร็ตลึกๆใด้ก่อนถาษาบ้านๆเขาเรียกคอร์ดใน,ถ้าจำคอร์ดในใด้ก็จะไม่งง,,เหมือนผมเมื่อก่อนอยากลองเล่นอูคูแต่ผมยังไม่รู้เทกนิคต้องมาสับสนกับคอร์ดกีต้าร์,พอรู้เทกนิคนี้ไม่ต้องไปจำอะไรเลย,จินตนาการว่าเป็นเฟร๊ตที่5ก็พอ(แต่ต้องจับคอร์ดในให้ใด้ก่อนนะ)

mai_911

• member
ส่วนตัวผม งง อย่างเดียวครับคือคอร์ด
เช่นเราจับฟอร์มคอร์ด D แต่บนอูคูเลเล่มันจะเป็นคอร์ด G
ที่นี้มันจะสับสนในหัวครับ เล่นคอร์ด D แต่มันคือคอร์ด G คิดไม่ทันเลยเลิกเล่นแล้วครับ ฮ่าๆ
แต่ถ้าเล่นโดยไม่คำนึงถึงคอร์ดก็เล่นได้เลยนะ

คิดทีละคอร์ดคิดไม่ทันหรอกครับ ต้อคิดทั้งคีย์ เปลี่ยนคีย์ทั้งเพลงไปเลย
เช่นเพลงเดิมคีย์ D ก็คิดซะว่าเล่นคีย์ G ไปครับ

Qinto3

• member
    • ขายกีต้าร์คลาสสิค
อยากรู้ด้วยจ้า  :)

Tongsan

• member
เคยบ้าเล่นไปช่วงนึง เพราะนาย เจกส์..เจิ๊ก..อะไรจำไม่ได้ล่ะ ที่เป็นคนลูกครึ่งอเมริกัน-ญี่ปุ่น ที่เขาอยู่เกาะฮาวาย เล่นโคตรเจ๋งมาก... แต่ผมเล่นไปเล่นมา..ก็มาเห็นเด็กเกาหลี ชื่อ ซังฮาจุง เล่นกีตาร์โปร่งแบบฟิงเกอร์ เออ..เฮ๋ย เล่นแบบนึ้เจ๋ง ก็เลยทิ้งอูคูเลเล่นะบัดนั้น..หันมากีตาร์โปร่งอย่างเดิมดีกว่า เพราะมีซาวด์ครบทั้งเสียงเบส-กลาง-แหลม