Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เคยรับงานเล่นคนเดียวกันบ้างไหมครับ ? เอาอยู่ไหม ?  (อ่าน 2677 ครั้ง)

RJ.

• member
เนื่องจากอาทิตย์นี้ เพื่อนที่เคยเล่นด้วยกัน เกิดเหตุต้องกลับต่างจังหวัดเร่งด่วน และคาดว่าจะไปยาว .....
แล้วงานดันรับไว้แล้วด้วย เล่นเกือบทุกวันด้วย -*- จันทร์ - ศุกร์ .... เคยรับงานเล่นคนเดียวกันบ้างไหมครับ มีเคล็ดลับอะไรกันบ้างไหม ถ้าต้องเล่นคนเดียว แถมเล่นคนเดียวร้องคนเดียว เกือบ 2 ชั่วโมง ....
เบื้องต้น ผมคงต้องเล่นเพลงเบาๆ PICKING เบาๆ ตีคอร์ดเบาๆไปก่อน .... แถมเพลงที่เตรียมไว้ ดันมีท่อน solo ซะเยอะเลย (ปกติผมเล่นคอร์ดและร้อง) สงสัยต้องเล่นแต่เพลงช้าเบาๆ กลัวแขกง่วงหลับกันพอดี ... ดีนะเล่นวงแรก 2 ทุ่ม ไม่งั้นมีกร่อยแน่ -*-

Mook :)

• member
Re: เคยรับงานเล่นคนเดียวกันบ้างไหมครับ ? เอาอยู่ไหม ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 00:12:42 »
เพลงแนวไรก็ได้ อยู่ที่เอนเตอร์เทน
ปล.บอกในฐานะคนฟังนะคะ ถ้าไปนั่งร้าน เจอนักร้องแบบก้มหน้าก้มตาร้อง ก็ไม่ได้ใส่ใจฟัง ถ้าเค้าพูดบ้าง เล่นกะลูกค้าบ้าง มันสนุกดีค่ะ

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
    • 60O9songs @youtube
Re: เคยรับงานเล่นคนเดียวกันบ้างไหมครับ ? เอาอยู่ไหม ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 00:15:10 »
อย่าเกร็งครับ ร้องเพลงที่ถนัด
เป็นตัวของตัวเอง
อย่าร้องเพลงที่ร้องไม่ได้ (แม้ลูกค้าขอก็ตาม)
และก็ Stage Silent ไม่เกิอน 1 นาทีครับ
คืออย่าให้เวทีเงียบในร้านเงียบ
นึกเพลงไม่ออกก็ชวนลูกค้าคุยเพลินๆไปก่อน
จะวุ่นมากตรงที่เวลาหาเพลงไม่เจอเนี่ย
ทางที่ดีก็จัดเพลงไปก่อนเรียบเรียงตามอารมณ์
ทีนี้แล้วแต่ละคนแล้วล่ะครับ

อ่อ อย่าลืมไหว้เจ้าที่นะครับ อิ อิ
ดนตรี ช่างดีเหลือเกิน
@facebook = sixtyoninesongs

RJ.

• member
Re: เคยรับงานเล่นคนเดียวกันบ้างไหมครับ ? เ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 00:21:44 »
อย่าเกร็งครับ ร้องเพลงที่ถนัด
เป็นตัวของตัวเอง
อย่าร้องเพลงที่ร้องไม่ได้ (แม้ลูกค้าขอก็ตาม)
และก็ Stage Silent ไม่เกิอน 1 นาทีครับ
คืออย่าให้เวทีเงียบในร้านเงียบ
นึกเพลงไม่ออกก็ชวนลูกค้าคุยเพลินๆไปก่อน
จะวุ่นมากตรงที่เวลาหาเพลงไม่เจอเนี่ย
ทางที่ดีก็จัดเพลงไปก่อนเรียบเรียงตามอารมณ์
ทีนี้แล้วแต่ละคนแล้วล่ะครับ
อ่อ อย่าลืมไหว้เจ้าที่นะครับ อิ อิ
บอกไม่ให้ผมตื่นเต้น แต่บอกให้ไหว้เจ้าที่ -*- .... ว่าแล้วก็เตรียมพวงมาลัยไป 3 พวง เอิ๊กๆ
เรื่องเอนเตอร์เทนผมไม่ค่อยห่วงครับ ผมเป็นคนพูดเก่งโดยธรรมชาติ(พูดมาก) ห่วงตอนเล่นมากกว่า เพราะไลน์ solo จะหายไป ผมคงต้องไล่โน๊ตที่พอได้ใส่ๆไปเอง .....
"อย่าร้องเพลงที่ร้องไม่ได้ แม้ลูกค้าจะขอก็ตาม" ชอบอันนี้ครับเอิ๊กๆ .... ส่วนมากเจอขอเพลงใหม่ๆ(ยังไม่ได้แกะ) กับเพลง POP ROCK ไวๆแรงๆ (เห็นเครื่องเคาะซักตัวบนเวทีไหม -*-) ... ผมก็ไม่เล่น ... บอกคำเดียว แปะไว้ก่อนนะครับ วงหน้าเล่นได้ แหะๆ...

MUI

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 03:37:54 »

ฝากรูป

ยืนบ้าง นั่งบ้าง....เดี๋ยวก็ครบสองชั่วโมงครับ

อันนี้..ยืนตั้งแต่ห้าโมงเย็น เลิกตีสามตีสี่ทู้กคืน(อิอิ มีวงคั่น)

RJ.

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 06:57:36 »
พระเจ้า มียืนด้วย .....

Crucify

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 12:42:57 »
เล่นให้เป็นเพลง Entertain คนดูให้ได้ผมว่าก็โอเคแล้ว จะพลาดคีย์ ผิดคีย์ นิดหน่อย ไม่ีมีใครมานั่งจับผิดหรอกครับ ถ้าคุณทำให้คนดู Entertain ได้ สู้ ๆ

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
    • 60O9songs @youtube
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 16:01:39 »
ยืนนี่เหนื่อยมากครับ หาเก้าอี้สูงนั่งดีกว่า เหอ เหอ
ดนตรี ช่างดีเหลือเกิน
@facebook = sixtyoninesongs

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 16:04:23 »
มาถึงก็ซัด เพลงบรรเลง อะไรก้ได้ เปิดวงไปก่อน ซัก 1 เพลง แล้วก็พูดคุยกับแขก ใช้มุกเก่าๆ ก็ได้ ไม่ขำดี เช่น ก่อนจะฟังเพลงแรก เชิญฟังเพลงสุดท้ายก่อนเลย หรือ ถึงผมจะหน้าตาไม่ค่อยดี แต่เสียงผมก้ไม่ดีด้วยนะ.....อิอิ  แล้วก็ร้องเพลงไป ซัก 2 -3 เพลง แล้ว จะบรรเลง หรือ อิมโพรไวซ์ แล้วก้เข้าเพลงต่อ พยายามสลับกับการพูดคุยกับแขกบ้างนะครับ ถ้าเล่นม้วนเดียวจบ เหนื่อตายแน่ๆ