Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Martin กับ Gibson ต่างกันตรงไหน  (อ่าน 9981 ครั้ง)

ichi

• member
Martin กับ Gibson ต่างกันตรงไหน
« เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 13:38:07 »

ผมกำลังตัดสินใจซื้อสัก 1 ยี่ห้อ ระหว่าง Martin กับ Gibson
เลยอยากถามว่า มันต่างกันตรงไหน ซาวด์หรือเอกลักษณ์ แยกแยะกันอย่างไร ขอความเห็นหลายๆท่านหน่อยครับ

mai_911

• member
Re: Martin กับ Gibson ต่างกันตรงไหน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 14:13:33 »
Martin รุ่นไหน กับ Gobson รุ่นไหนดีล่ะครับ

ไปลองเถอะครับ ตอบยังไงดีล่ะครับ ต่างแบบเล่นกีต้าร์ไม่เป็นก็ฟังออกชัดเลยครับ

guitar_import

• member
Re: Martin กับ Gibson ต่างกันตรงไหน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 14:20:03 »
สะกดไม่เหมือนกันครับ

sonic

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 15:18:23 »

ดีทั้งสองยี่ห้อครับ ผมชอบ Martin มากกว่า เนื่องจากชอบ story ของเขา ส่วน Gibson ชอบบางรุ่น แต่ส่วนใหญ่จะชอบ Martin
เสียงค่อนข้างจะมาในทิศทางเดียวกัน คือ เบสหนา และเป็นกีต้าร์ที่ให้พลังเยอะ boom boom ใครชอบอะไรแบบนี้ ผมคิดว่าทั้ง Martin & Gibson คือตัวเลือกเลย 

mdit

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 16:46:42 »
ขออย่างนี้ต้องลองอย่างเดียวละครับถึงจะชัดเจน
สำหรับผมชอบ martin ครับ เบสบูมๆ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 17:44:51 »
ข้อต่าง ทั้ง 2 ยี่ห้อ  เอา D28  กะ song writer แล้วกัน   เวลาเอาไปนั่งเล่น คนไม่รู้เรื่อง กีต้าร์ มาเห็นตอนเล่น D28 จะนึกว่า เล่นกีต้าร์ ถูก  ๆ  แต่พอหยิบ Gibson  จะพอมีคน รู้จักบ้าง  และเมื่อ on stage จะดูมี image ดี กว่า  เพราะการประดับประดา

แต่ทั้งคู่  เป็นกีตาร์ที่ควรมีไว้ครับ
Line id: 081-8718003

kmtc

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 18:48:57 »
เสียงต่างกันแต่ไม่มากนัก แต่ก็ฟังได้ออก ทั้งสองแบรนด์เป็น Traditional  ทั้งคู่
แต่ถ้าจะซื้อคงต้องเน้นไปที่ body shapes ถ้าคิดจะซื้อทรง D มันต้อง Martin
ถ้าคิดจะซื้อ round-shoulder ต้อง Gibson อย่างเช่น Gibson J-45 แม้จะเรียก dreadnought เหมือนกัน แต่ทรงก็ต่างกัน

Red Baire

• member
  • I Love Mom&Dad
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 22:05:10 »
ส่วนตัวผม ถ้าเป็น Gibson ชอบ J-45 ครับ ซึ่งคือรุ่นเรือธงของ Gibson แต่ถ้า Martin ก็ต้อง D-28 ครับผมว่านะ
ผมว่าถ้าเล่น โปร่ง ของทั้ง 2 แบรนนี้ ก็ต้องรุ่นพวกนี้แหละนะครับ ส่วนเจ้าของกระทู้ะชอบอันไหนก็แล้วแต่
แต่โดยส่วนตัวแล้ว ผมเชียร์ Gibson J-45 นะครับ ((เพราะชอบสีกับตำนานของมันล้วนๆ)) ตอนนี้กำลังเริ่มเก็บเงินเพื่อ มันครับ เจ้า J-45 ราคาก็สูงพอตัวจริงๆ อิอิ
I LOVE GUITARS

nhoy

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 00:02:32 »

ผมกำลังตัดสินใจซื้อสัก 1 ยี่ห้อ ระหว่าง Martin กับ Gibson
เลยอยากถามว่า มันต่างกันตรงไหน ซาวด์หรือเอกลักษณ์ แยกแยะกันอย่างไร ขอความเห็นหลายๆท่านหน่อยครับ
จะตอบอย่างไรดีล่ะครับ..เอาเป็นว่าตอบอย่างผิวเผินโดยทั่วๆ ไปนะครับ
Martin จะให้สำเนียงที่ค่อนข้างไปทางลุ่มลึกหนักแน่น ส่วน Gibson จะออกแห้งๆ ดิบๆ ซึ่งทั้งสองต่างก็มีเอกลักษณ์จำเพาะตัวที่น่าเล่นทั้งคู่
สุดแล้วแต่ความชอบของแต่ละท่านครับ

Martin ได้ชื่อว่าเป็นตำนานแห่งกีต้าร์อะคูสติก แต่ Gibson ก็มีเรื่องราวแห่งความเป็นมาเช่นกัน
ในรุ่นปกติโดยทั่วๆ ไป (ไม่นับรุ่นพิเศษต่างๆ) Gibson ดูท่าจะมีการตกแต่งที่หรูกว่าสักหน่อย แต่ Martin ก็ดูคลาสสิคดีครับ
โดยทั้งสองแบรนด์ต่างก็ล้วนมีแฟนที่สะสมและมีนักดนตรีที่นิยมชมชอบและใช้ด้วยกันทั้งสิ้น

น้า ichi ควรหาโอกาสไปลองดูทั้งสองแบรนด์ เพื่อค้นหาความชอบและพอใจของตัวเองนะครับ จะได้รู้ว่ารุ่นใด-แบรนด์ใดที่ตัวเองชื่นชอบกว่ากัน
สำหรับตัวผมเองนั้น..ชอบทั้ง Martin และ Gibson ครับ
แต่ในกรณีที่จำเป็นต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง (ซึ่งค่อนข้างตัดสินใจลำบาก) ผมชอบ Martin ครับ
โดยเฉพาะอย่างยิ่งพวก Authentic (ไม่นับพวก Prewar เก่าแก่ทั้งหลายที่หายากและราคาสูง) ครับน้า ichi

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 10:58:37 »
มันเป็นกีต้าร์สองแบรนด์ที่มีเรื่องราวมากมายให้ศึกษาเลยครับ เอกลักษณ์ชัดเจน แนวเสียงก็ชัดเจน ถ้าเปรียบเป็นหญิงก็คนนึงเรียบร้อย สวยหวาน
น่าทะนุถนอม เพรียบพร้อมเป็นแม่ศรีเรือน ส่วนอีกคนก็มีเสน่ห์ในตัวสูง แรงดึงดูดมหาศาล เซ็กซี่ เปรี้ยว จัดจ้าน สำหรับผมสมควรหามาครอบครอง
ให้ได้ทั้งสองเลยครับ

window7

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 12:02:11 »
ผมได้ลองเล่นทั้งสองยี่ห้อหลายรุ่น ตอบได้ยากกว่าอะไรดีกว่า เหนือกว่า โทนมันอาจจะละม้ายใกล้กันบ้างในบางลักษณะซึ่งตอบยาก
อาจจะเพราะมันเป็นกีต้าร์อเมริกาเหมือนกันมั่งครับ ทีน้า nhoy บอกมาผมเห็นด้วยอธิบายถึงลักษณะเสียง
Martin ลุ่มลึกหนักแน่น
Gibson แห้งๆ ดิบๆ

palummanu

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 15:30:29 »
เข้ามาหาคำตอบ ส่วนตัวไม่มีโอกาสได้ลองได้แต่ฟังเสียงจากพี่ๆเล่นให้ฟัง

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 16:19:31 »
ถ้าชอบเสียง rosewood Martin มีให้เลือกเยอะกว่า
ถ้าชอบเสียง maple, mahogany Gibson มีให้เลือกเยอะกว่า

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 16:25:02 »

จะตอบอย่างไรดีล่ะครับ..เอาเป็นว่าตอบอย่างผิวเผินโดยทั่วๆ ไปนะครับ
Martin จะให้สำเนียงที่ค่อนข้างไปทางลุ่มลึกหนักแน่น ส่วน Gibson จะออกแห้งๆ ดิบๆ ซึ่งทั้งสองต่างก็มีเอกลักษณ์จำเพาะตัวที่น่าเล่นทั้งคู่
สุดแล้วแต่ความชอบของแต่ละท่านครับ

Martin ได้ชื่อว่าเป็นตำนานแห่งกีต้าร์อะคูสติก แต่ Gibson ก็มีเรื่องราวแห่งความเป็นมาเช่นกัน
ในรุ่นปกติโดยทั่วๆ ไป (ไม่นับรุ่นพิเศษต่างๆ) Gibson ดูท่าจะมีการตกแต่งที่หรูกว่าสักหน่อย แต่ Martin ก็ดูคลาสสิคดีครับ
โดยทั้งสองแบรนด์ต่างก็ล้วนมีแฟนที่สะสมและมีนักดนตรีที่นิยมชมชอบและใช้ด้วยกันทั้งสิ้น

น้า ichi ควรหาโอกาสไปลองดูทั้งสองแบรนด์ เพื่อค้นหาความชอบและพอใจของตัวเองนะครับ จะได้รู้ว่ารุ่นใด-แบรนด์ใดที่ตัวเองชื่นชอบกว่ากัน
สำหรับตัวผมเองนั้น..ชอบทั้ง Martin และ Gibson ครับ
แต่ในกรณีที่จำเป็นต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง (ซึ่งค่อนข้างตัดสินใจลำบาก) ผมชอบ Martin ครับ
โดยเฉพาะอย่างยิ่งพวก Authentic (ไม่นับพวก Prewar เก่าแก่ทั้งหลายที่หายากและราคาสูง) ครับน้า ichi

+1 ครับผมรู้สึกแบบนี้เช่นกัน ส่วนตัวชอบ Martin มากกว่าครับ

BuckLFC

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 18:09:49 »
Sound ต่างกันแน่นอนคนละแบบ คนล่ะอารมณ์กัน มาตินลองแรกๆอาจจะนุ่มละมุ่น แต่กิ๊ปสันลองเล่นไปเรื่อยๆจะไม่ค่อยเบื่อเหมือนมีเสน่ห์บางอย่างที่ชอบเป็นพิเศษ แนะนำว่าควรซื้อมือสองมาทดลองก่อนที่บ้านเล่นกับมันนานๆก็จะรู้คับ ลองที่ร้านอาจไม่ได้เต็มที่กับมันเท่าไหร่คับ. ส่วนตัวชอบJ45 Stdคับ
Line id:bugwalter

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 21:51:43 »
ได้ลองเล่นมาทั้งสองยี่ห้อเป็นบางรุ่น ( Martin D-28 & Gibson Songwriter )
ต่างกันตรงไหน. ต่างกันตอนที่มีอารมณ์อยากหยิบมาเล่น

- แนวอเมริกันคาวบอย คันทรี่ยุดเก่าหน่อย  ชอบเสียงสไตล์มาร์ติน   โดยเฉพาะ D-28
- เพลงเพื่อชีวิตแบบไทยๆ หยิบ Gibson Songwriter มาเล่น มันไปกับอารมณ์เล่น อารมณ์ร้องได้อย่างลงตัว

Moko

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 05:32:47 »
ผมเห็นด้วยกับน้าทอมครับ การถือกีต้าร์ที่มีโลโก้ Gibson อยู่ในมือ จะทำให้ดูหล่อขึ้นมาทันใด
แต่ถ้าถือ Martin อยู่ในมือ นึกถึงหนังคาวบอย ขึ้นมาทุกที
^Easy Man^

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 08:11:20 »
ผมมองว่าคนที่ชอบแนวอคุสติค จะรู้จักมาร์ตินเป็นส่วนใหญ่ แค่มีโลโก้ที่หัวก็ขลังมากแล้ว แต่คนที่ฟังเพลงทั่วไปมักจะเห็นนักดนตรีใช้พวกกีต้าร์ไฟฟ้า กิปสัน เลสพอล อะไรพวกเนี้ยครับ ส่วนนี้ทำให้รู้จักกิปสันกันมากก็อาจจะเป็นอิทธิพลมาจากกีต้าร์ไฟฟ้าไม่มากก็น้อยครับ(คหสต)

h5555

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 11:17:04 »
เหมือนนั่งรถจิ๊ปหลังคาผ้าใบในที่ๆห่างไกลจากมุมเมือง กับนั่งรถเก๋งอเมกันคลาสสิคคันยาวในยามพลบค่ำ ณ มุมตีสท์ๆมุมนึงครับ

free-rider

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 14:05:55 »
 :) ;) :D