Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่สมาชิก เกี่ยวกับกีต้าร์รุ่นต่างๆ  (อ่าน 2572 ครั้ง)

pongpak

• member
อยากสอบถามเพื่อนๆที่เลยทดลองเล่นของ Yamaha, Prudencio และ Alhambra ครับ
ตอนนี้เท่าที่ได้ไปทดลองมาก็มีรุ่นต่างๆดังนี้ครับ
- Prudencio Saez G9
- Yamaha G22C
- Alhambra 7P-9P
- Alhambra 50th Anniversary Rosewood

โดยส่วนตัวชอบ Prudencio มากที่สุดครับ เลยอยากถามความเห็นเพื่อนสมาชิกครับ
1. Prudencio G9 เทียบได้กับ Alhambra รุ่นไหน
2. Alhambra 7P  ไปจนถึง 9P ราคาจะโดดมาก แม้ว่าใช้ไม้เหมือนกัน เลยอยากทราบว่ามันต่างกันอย่างไร
3. Alhambra 50th Anniversary Rosewood ทางร้านบอกว่าเทียบเท่า 7P แต่ว่าราคาถูกว่ามาก มีเพื่อนสมาชิกท่านใดได้ลองแล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ
4. แอบปลื้ม Alhambra อยู่เหมือนกัน แต่ว่าเคยไปดูที่ Peterson เห็นรอยคราบแลกเกอร์ขึ้นเป็นสีขาวขุ่นๆ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ แล้วมีผลอะไรบ้างไหม

ขอบคุณทุกความคิดเห็นจากพี่สมาชิกทุกท่านครับ http://www.acousticthai.net/webboard/Smileys/default/smiley.gif

loh

• member
Re: ถามพี่สมาชิก เกี่ยวกับกีต้าร์รุ่นต่างๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 12:22:30 »
1. น่าจะเทียบได้สักรุ่น 5P
2. น่าจะต่างกันที่การออกแบบ และความสวยงามของ พวก inlay และ hardware สวยกว่า
3. Alhambra 50th เสียงดีมากๆสำหรับงบนี้ ผมเชียร์เลย ครับ แต่ถ้าเทียบกับ 7P ผมว่า 7P ย่านเสียงเน้นกว่า
4. อาจจะโดนอากาศ ถ้าเราเลือกตัวสวยๆ แล้วเก็บรักษาเองดีๆ ไม่มีปัญหาหรอกครับ

สรุป ผมเชียร์ Alhambra  จะรุ่นไหนก็ได้ตามงบครับ ผมว่า Alhambra  ทำกีตาร์ได้ดีมากๆสำหรับผู้เริ่มต้นและระดับกลาง

fundamental

• member
Re: ถามพี่สมาชิก เกี่ยวกับกีต้าร์รุ่นต่างๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 16:32:51 »
Prudencio Sáez G9 ครับ เคยไปลองแล้วชอบมากเหมือนกัน 36,990 ที่นครหลวง แต่เห็นมีประกาศขายอยู่ 29,000 รีบกลับมาซื้อ ปรากฏว่าโดนตัดหน้าไปวันเดียว เสียดายอย่างยิ่ง :-[

paul216

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 22:40:20 »
ผมเชียร์ Prudencio Saez G9 ครับ all solid แท้ๆ made in Spain เสียงเบสหนักกว่าทุกรุ่นที่ว่ามา ผมเข้าใจว่า Alhambra 5P ยังไม่ใช่ all solid ต้องรุ่น 7P ขึ้นไป แต่ราคา Alhambra 7P ก็แพงกว่า PS G9 พอสมควร ผมใช้ G9 อยู่ตัวนึง ชอบใจมาก ลูกซื้อให้เป็นของขวัญวันเกิดปีที่แล้ว ผมเองเคยไปลอง Alhambra 9P ที่ร้าน Peterson Piano เมื่อหลายเดือนก่อน ผมว่าเสียงยังสู้ PS G9 ไม่ได้เลย แต่แพงกว่าเกินครึ่ง

fundamental

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 13:51:12 »
แต่ถ้าชอบ Yamaha ผมแนะนำว่า เป็น GC32 ครับ Made in Japan เสียงดีกว่า GC22 Made in Chaina มาก แต่ราคาก็เกินไป 2 เท่าเหมือนกัน แต่ผมว่าลองหา GC31 ที่เป็นมือสอง Made in Japan ดูครับน่าจะคุ้มกว่า หาสภาพสวยๆ ได้เสียง แบบ GC32 ในราคาพอๆกับ GC22