Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงบาง แหล็ม เกิดจากอะไรครับ (ตะไบเล็บ)  (อ่าน 1735 ครั้ง)

guitara

• member
บางทีตะไบเล็บเสร็จ ไปดีดกีตาร์ได้เสียงโอเค ก็โอเคไปครับ

แต่บางทีตะไบแล้วดีดได้เสียงบาง แหล็ม ซึ่งน่าจะผิดแล้วครับ
แต่ยังหาสาเหตุไม่ได้ น้าๆมากประสบการณ์
พอจะทราบหรือเปล่าครับ ว่าเกิดจากสาเหตุใด แก้ไขอย่างไร

ขอบคุณครับ

samaklen

• member
Re: เสียงบาง แหล็ม เกิดจากอะไรครับ (ตะไบเล็บ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 14:03:20 »
ขอบเล็บคม ไม่ได้แต่งให้เรียบครับ

fundamental

• member
Re: เสียงบาง แหล็ม เกิดจากอะไรครับ (ตะไบเล็บ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 16:22:20 »
เมื่อตะไบเล็บให้ได้รูปทรงที่ต้องการแล้ว ผมจะใช้กระดาษทรายน้ำ เบอร์ 1500 ขัดลบขอบเล็บก่อนครับ จะได้เสียงที่นุ่มนวลครับ ลองหาคลิปในยูทูปดูครับมีแนะนำกันไว้เยอะครับ