Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเล่นกีต้าร์แนว fingerstyle ต้องเรียน กีต้าร์ classic หรือ acoustic ครับ  (อ่าน 1749 ครั้ง)

potaekab

• member
ตามหัวข้อเลยครับต้องเรียนแบบไหนครับ ส่วนตัวชอบกีต้าร acoustic มากกว่าเพราะคอมันเล็กถนัดมือกว่า

Ods16339

• member
ถ้าเอาให้ตรงก็เรียนacoustic fingerstlye ตั้งแต่พื้นฐานจนถึงชั้นสูง
ตรงตามความต้องการมากกว่า
แต่ถ้าเรียนคลาสสิคก็ได้พื้นฐานเอามาประยุกต์ต่อได้ครับ

loh

• member
แบบไหนก็ได้นะครับ แต่ถ้าเริ่มจาก classic มันจะได้กำลังนิ้วกับการวางนิ้วที่เป็นระเบียบดีนะ
แบบไหนได้หมด แล้วแต่จะชอบเลยครับ

Tongsan

• member
ขอเสียของการเล่น finger style คือมักไว้โชว์เดี่ยว แบบไม่ต้องมีคนร้อง แต่เวลาจะเล่นกีตาร์ให้คนร้องด้วย ก็ต้องมาดีดคอร์ดกีตาร์อยู่ดี แต่เทคนิคนึงที่ผมประยุกต์เล่นกีตาร์คือ ก็จับคอร์ดกีตาร์ธรรมดานี่แหล่ะ แต่มาดีดคอร์ดแบบ finger picking และ bass slapping คือเน้นใช้นิ้วโป้งดีดเบสแบบคล้ายๆคนเล่นเบสให้จริงพร้อมเคาะจังหว่ะที่นิ้วโป้งด้วย เพื่อให้มีจังหว่ะเคาะของสแน ส่วน 3 นิ้ว ชี้ กลาง นาง ที่เหลือก็ cover ในการเล่นสาย 1,2,3 ไป ดังนั้น sound ที่ได้จะคล้ายๆ เหมือนเล่น full band ซึ่งทำให้การเล่นกีตาร์มีความแน่นยิ่งขึ้น โดยเฉพาะเพลงเร็วๆ

P5398

• member
สำหรับผมนะครับ ผมว่าควรเรียนclassic ครับ
ผมเองเรียนclassic อยู่ครับ การเรียนclassic ทำให้สามารถ อ่านโน้ตได้ เเละ ได้เทคนิคหลายหลายอย่างเลยครับ ซึ่งนั่นทำให้การตีคอร์ดร้องเพลงได้สบายเลยครับ เเละเล่นfingerstlye ได้โดยอัตโนมัตเลยครับ
  ในเพลงfingerstlyeส่วนใหญ่ก็ควรใช้กีตาร์acoustic เเต่เพลงที่ต้องการความนุ่ม หวาน หรือเพลงที่มีเทคนิคเช่นtremolo rasguadoก็ต้องใช้คลาสสิครับ

pFunky

• member
ขอเสียของการเล่น finger style คือมักไว้โชว์เดี่ยว แบบไม่ต้องมีคนร้อง แต่เวลาจะเล่นกีตาร์ให้คนร้องด้วย ก็ต้องมาดีดคอร์ดกีตาร์อยู่ดี แต่เทคนิคนึงที่ผมประยุกต์เล่นกีตาร์คือ ก็จับคอร์ดกีตาร์ธรรมดานี่แหล่ะ แต่มาดีดคอร์ดแบบ finger picking และ bass slapping คือเน้นใช้นิ้วโป้งดีดเบสแบบคล้ายๆคนเล่นเบสให้จริงพร้อมเคาะจังหว่ะที่นิ้วโป้งด้วย เพื่อให้มีจังหว่ะเคาะของสแน ส่วน 3 นิ้ว ชี้ กลาง นาง ที่เหลือก็ cover ในการเล่นสาย 1,2,3 ไป ดังนั้น sound ที่ได้จะคล้ายๆ เหมือนเล่น full band ซึ่งทำให้การเล่นกีตาร์มีความแน่นยิ่งขึ้น โดยเฉพาะเพลงเร็วๆ

มีคลิปการเล่นให้ดูบ้างไหมครับ