Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้องใช้แอมป์อะคูสติค  (อ่าน 5530 ครั้ง)

AdisaiBall

• member
ทำไมต้องใช้แอมป์อะคูสติค
« เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 21:26:32 »
อยากสอบถามว่า ทำไมต้องใช้แอมป์อะคูสติคอะครับ
ใช้แอมป์กีตาร์ไฟฟ้าแทนไม่ได้เหรอครับ มีแอมป์กีตาร์ไฟฟ้าตัวเดิมอยู่แล้ว
เพราะไม่เคยลองใช้แอมป์อะคูสติคกับเขาซักกะที
เลยไม่รู้เลยว่าเหตุใดพี่ๆน้าๆึถึงต้องใช้แอมป์อะคูสติคกัน
หรือว่าเป็นเพราะน้ำเสียง ที่ออกมาจะแตกต่างกันครับ
รบกวนช่วยอธิบายหน่อยครับผม
ขอบคุณครับ............ ???

MUI

• member
Re: ทำไมต้องใช้แอมป์อะคูสติค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 21:30:30 »
เสียงกีต้าร์ไฟฟ้า ต่างกับ เสียงกีต้าร์โปร่ง มาก ครับ

ถ้าจะให้เสียงกีต้าร์ทั้งสองชนิดมันดังขึ้น...ก็ต้องขับด้วยแอมป์ที่ต่างกันครับ

tootoo

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 07:51:54 »
อยากสอบถามว่า ทำไมต้องใช้แอมป์อะคูสติคอะครับ
ใช้แอมป์กีตาร์ไฟฟ้าแทนไม่ได้เหรอครับ มีแอมป์กีตาร์ไฟฟ้าตัวเดิมอยู่แล้ว
เพราะไม่เคยลองใช้แอมป์อะคูสติคกับเขาซักกะที
เลยไม่รู้เลยว่าเหตุใดพี่ๆน้าๆึถึงต้องใช้แอมป์อะคูสติคกัน
หรือว่าเป็นเพราะน้ำเสียง ที่ออกมาจะแตกต่างกันครับ
มันให้ย่านเสียงที่แตกต่างกันนะครับ ถ้ามีแอมม์ไฟฟ้าอยู่แล้วก็ใช้ได้ครับ แต่ต้องมีอุปกรณ์เพิ่มเติมมาอีก เช่น ID BOXครับ จะทำให้ได้เสียงที่เป็น ACOUSTIC จริงๆครับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 09:16:04 »
ต้องไปลองเปรียบเทียบดูครับ ผมเองก็ใช้แอมป์ไฟฟ้าเล่นกับกีตาร์โปร่งมาตลอด ก็รู็สึกว่ามันก็ ok นะครับ แต่ปิดเอฟเฟ็คทุกอย่างใช้แต่ reverb หรือ delay นิดหน่อย แต่พอได้ไปลองแอมป์อาคูสติกจริง ๆ เสียงมันแตกต่างจริง ๆ ครับ รู้สึกเสียงดีขึ้นเยอะเลย จนต้องจับจองเป็นเจ้าของอีกตัว

อย่างที่หลายท่านบอกครับ การออกแบบมารองรับมันต่างกัน ดังนั้นถ้าชอบเสียงอาคูสติกจริง ๆ ผมว่าควรจะหาแอมป์อาคูสติกมาซักตัวครับ

poyfai

• member
    • Fingerstyle Sfx (Theppasit Panichsamai)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 09:30:42 »
ได้ความรู้เพิ่ม สงสัยต้องหมดเงินอีกแล้วเรา ^ ^
FB: Fingerstyle Sfx
www.youtube.com/user/poyfai

hornybunny

• member
  • น้าหมาส้มสมหวังครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 11:01:20 »
มีBox มีเอฟเฟคแปลงก็ช่วยไม่เยอะครับ
หลักๆการออกแบบตู้ลำโพง กับดอกลำโพงที่ใช้ก็ต่างกันแล้วครับ
นับแค่ดอกลำโพงที่ออกแบบให้ได้ความถี่ที่สูงมากกว่า เสียงแหมสะอาดกว่า และเบสนุ่มนวลกว่าก็ต่างกัน
ขณะที่ดอกกีตาร์ไฟฟ้า ทำมารองรับเสียงเบสที่มาก และการเล่นกับ OD ทำให้โครงสร้างขอบลำโพงก็ต่างแล้วครับ
เล่นได้แต่มันไม่ใสเนียนนวลเท่าแหละครับ
พูดง่ายๆเอามาเล่นได้ มีเสียงออก แต่เสียงกระด้างโคดๆครับ
ถ้ามันทำแทนกันได้คงไม่มีแอมป์สองแบบหรอกครับ
เอาแค่ปิคอัพ กับ Piezo มันยังต่างกันเลยครับ
เหมือนถามเอาซีวิคบรรทุกอ้อยได้ไหม
ได้ครับไม่มีใครว่าคุณหรอก มันรถคุณแต่ผมว่าเอารถกระบะไม่ดีกว่าหรือครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 11:22:17 »

ใช้ได้ครับ มีเสียงออกมาเหมือนกัน แต่ คุณภาพเสียงต่างกัน

ถ้าเอากีต้าร์ ไปเสียบกับ แอมป์ acoustic แล้ว จะรู้เองครับ
Line id: 081-8718003

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 11:24:06 »
ต่างกัน อย่างเห็นได้ชัดครับ ต้องลองเอง

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 13:15:19 »
ผมฟังออกว่ามันต่างยังไง เลยเสียตังเลยครับ

ไม่น่าเลย
:)

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 17:41:22 »
ใช้กีต้าร์โปร่ง กับ แอมป์ ไฟฟ้า  อย่า เอาไปเสียบ แอมป์ acoustic เชียวน่ะ มิฉะนั้น จะเสียตัง ไม่ช้าก็เร็ว ครับ

Misery

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 20:14:38 »
ผมเสียตังมาแล้วครับ อิอิ
" พอเป็นก็เย็นใจ "

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 20:25:45 »
ผมฟังออกว่ามันต่างยังไง เลยเสียตังเลยครับ

ไม่น่าเลย
ใช้กีต้าร์โปร่ง กับ แอมป์ ไฟฟ้า  อย่า เอาไปเสียบ แอมป์ acoustic เชียวน่ะ มิฉะนั้น จะเสียตัง ไม่ช้าก็เร็ว ครับ

5555  แค่อ่านก็อยากเสียตังซะแล้วครับ ^^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

AdisaiBall

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 21:22:52 »
น้านนนน สงสัยได้เสียเงินซะแล้วครับ
พรุ่งนี้จัดหนักเลย........เงินเดือนออกพอดี....อิอิอิ
ขอบคุณสำหรับความรู้อันสุดจะหาที่ไหนไม่ได้ครับ....

pickpanther

• member
    • My Page
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 21:24:51 »
เข้ามาอ่านกระทู้นี้ ได้เสียเงินเร็วๆนี้แน่ๆ
FB/PickFingerstyle

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 21:29:52 »
ขอให้สมปรารถนากิเลสกันถ้วนหน้านะครับ อิอิ

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 21:41:46 »
ขอให้สมปรารถนากิเลสกันถ้วนหน้านะครับ อิอิ
จริง ๆเลยครับ อ่านกระทู้นี้จบ ปุ๊บ ไปอ่านรีวิว Marshall AS100D ปั๊บ กิเลศพุ่งปรี๊ดดดดดด
ตอนนี้เลยอยากจะได้ 1. กีตาร์โปร่งไฟฟ้า ที่มี preamp ดี ๆ กับ 2. effect acoustic กีตาร์โปร่ง ดี ๆ
กับ 3. แอมป์ กีตาร์โปร่งดี ๆ แล้วล่ะคร๊าบบบบ...... แง ๆ ๆ ไม่น่าเลยเรา

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 21:43:28 »
อย่าหาว่ายังโง้นยังงี้เลยครับน้าส้มจีน
http://www.acousticguitar.com/LevelTwo/ReviewsNewGear-303.aspx

เอาไปหลอนได้อีกครับ อิอิ

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 21:47:29 »
อย่าหาว่ายังโง้นยังงี้เลยครับน้าส้มจีน
http://www.acousticguitar.com/LevelTwo/ReviewsNewGear-303.aspx

เอาไปหลอนได้อีกครับ อิอิ
อุ๊ย.. น้ายินยอมเอาอะไรมาให้ผมดูเนี่ย
ไม่เอา...ไม่กล้าดูหรอก.. ผมจะไม่ดู เพราะผมใจไม่แข็ง.... (*-*)

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 22:46:49 »
555+

กำลังเดาว่าน้าส้มจีนพิมพ์กระทู้เสร็จแล้วค่อยดู หรือคลิกไปดูก่อนพิมพ์ตอบครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 22:49:24 »

จริง ๆเลยครับ อ่านกระทู้นี้จบ ปุ๊บ ไปอ่านรีวิว Marshall AS100D ปั๊บ กิเลศพุ่งปรี๊ดดดดดด
ตอนนี้เลยอยากจะได้

1. กีตาร์โปร่งไฟฟ้า ที่มี preamp ดี ๆ กับ
2. effect acoustic กีตาร์โปร่ง ดี ๆ
3. แอมป์ กีตาร์โปร่งดี ๆ

น้า somjean ไอ้เจ้า Marchal as100D น่ะ ตอนนี้ผมใช้อยู่  ได้ฤกษ์ เบิก กล่อง ออกใช้ โดย แกล้ง ซื้อมาทิ้งไว้ แต่ไม่เอามาใช้ จน ภรรยาลืม  พอเลิกบ่นก็เลยได้ เวลาเปิดกล่อง ซะที

ขอบอกว่าไอ้ตัวนี้เด็ดมากๆ  ด้วย ดอกลำโพงที่ใหญ่กว่า และกำลังขับมากถึง  100 Watt ให้เสียงออกมาทั้ง ย่านต่ำและสูง ได้อย่างเด็ดมาก   กีต้าร์บางตัวมันต้องเลือกแอมป์ แต่ตัวนี้ กีต้าร์ตัวไหนมาเสียบ ก็เสียงดีครับ

ถ้าจะซื้อแอมป์ ให้เลือกที่ลำโพงใหญ่ เข้าไว้ครับ ตัวนี้ ราคาเท่ากับ AC60  คุ้มมาก

ข้อเสียของแอมป์ตัวนี้มีอย่างเดียว คือ หนักมากๆ ครับ