Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Martin ooorsgt vs ooors1 รบกวนช่วยเปรียบเทียบหน่อยครับ  (อ่าน 3095 ครั้ง)

Noxxie78

• member
Martin ooorsgt vs ooors1 รบกวนช่วยเปรียบเทียบหน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2016, 22:27:21 »
ไปลองมาแล้วชอบทั้ง 2 ตัวครับ แต่เพิ่งหัดเล่นกีต้าร์ รบกวนขอความคิดเห็นน้าๆทีครับว่าตัวไหนเหมาะกับการเล่นแบบไหนและความคุ้มค่าครับ ปกติก็เล่นแค่ตีคอร์ดอะครับ แต่ไม่ค่อยชอบ Sound ของทรง D ชอบ sound และทรง ooo เพียงแต่2 ตัวนี้ตัดสินใจไม่ถูก ขอรบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

guitar_import

• member
Re: Martin ooorsgt vs ooors1 รบกวนช่วยเปรียบเทียบหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 00:17:52 »
ตัวGTได้ไม้หน้าSitka spruceครับ ส่วนตัว-1เป็นAll Mahogany น่าจะผลิตในMexicoทั้งคู่ ส้มกับเงาะมันบอกไม่ได้ครับว่าอะไรอร่อยกว่ากัน ชอบเสียงแบบไหนก็จัดเลยครับ

TOM1869

• member
Re: Martin ooorsgt vs ooors1 รบกวนช่วยเปรียบเทียบหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 08:29:04 »
struming  ทรง D ของ Martin เสียงจะออกเต็มกว่า  หนักแน่นกว่า กระหื่มกว่า  แต่ต้องถูกรุ่นด้วย  ไปที่ร้านแล้ว ขอลอง  D28  ด้วยสิครับ
Line id: 081-8718003

Qinto3

• member
    • ขายกีต้าร์คลาสสิค
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 13:01:40 »
เข้ามาฟังด้วยครับ  :)

nhoy

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 19:31:22 »
ไปลองมาแล้วชอบทั้ง 2 ตัวครับ แต่เพิ่งหัดเล่นกีต้าร์ รบกวนขอความคิดเห็นน้าๆทีครับว่าตัวไหนเหมาะกับการเล่นแบบไหนและความคุ้มค่าครับ ปกติก็เล่นแค่ตีคอร์ดอะครับ แต่ไม่ค่อยชอบ Sound ของทรง D ชอบ sound และทรง ooo เพียงแต่2 ตัวนี้ตัดสินใจไม่ถูก ขอรบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
เรียนน้า Noxxie78
แม้ว่าโดยปกติส่วนใหญ่แล้วหลายต่อหลายท่านที่เน้นสตรัมมิ่งจะชอบทรง Dreadnought แต่น้า Noxxie78 ชอบทรง 000
เช่นเดียวกับผมเลยครับ เพียงแต่ผมค่อนข้างชอบที่ทรง OM และผมรู้สึกว่าการสตรัมมิ่งด้วยทรง 0 ก็จะได้เสียงที่เป็นเอกลักษณ์มีเสน่ห์ไปอีกแบบหนึ่งครับ
และผมเองโดยส่วนตัวแล้วชอบที่ Spruce Top ครับ ดังนั้นถ้าผมเองจำเป็นต้องเลือกและทั้งสองตัวดีพอๆ กัน ผมคงมองไปที่ตัว GT ครับ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละท่านเป็นสำคัญนะครับ 

Noxxie78

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 23:28:24 »
เรียนน้า Noxxie78
แม้ว่าโดยปกติส่วนใหญ่แล้วหลายต่อหลายท่านที่เน้นสตรัมมิ่งจะชอบทรง Dreadnought แต่น้า Noxxie78 ชอบทรง 000
เช่นเดียวกับผมเลยครับ เพียงแต่ผมค่อนข้างชอบที่ทรง OM และผมรู้สึกว่าการสตรัมมิ่งด้วยทรง 0 ก็จะได้เสียงที่เป็นเอกลักษณ์มีเสน่ห์ไปอีกแบบหนึ่งครับ
และผมเองโดยส่วนตัวแล้วชอบที่ Spruce Top ครับ ดังนั้นถ้าผมเองจำเป็นต้องเลือกและทั้งสองตัวดีพอๆ กัน ผมคงมองไปที่ตัว GT ครับ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละท่านเป็นสำคัญนะครับ

ขอบคุณครับน้า nhoy และทุกท่านนะครับ ใช่ครับผมชอบเสียง สตรัมของ ooo มากกว่า Dreadnough คิดว่าตอนนี้คงเอนไปทาง spruce แล้วละครับ ^_^

Artragorn

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 14:58:25 »
ผมใช้ OOORS1 ส่วนตัวชอบเวลา Fingerpicking เสียงหวาน คอเล็กจับง่าย เบสอุ่นๆ แต่ถ้าตีคอร์ดเสียงจะไม่ดังมากครับออกแนวมีเบสหน่อย