Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เพลง Puff, the magic dragon สไตค์ ฟิงเกออร์  (อ่าน 7116 ครั้ง)

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
Re: เพลง Puff, the magic dragon สไตค์ ฟิงเกออร์
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 22:23:07 »
       เพราะมากครับ น้าMUI โดนใจอย่างแรง ;D ;D ;D ;D
noomxman

MUI

• member
Re: เพลง Puff, the magic dragon สไตค์ ฟิงเกออร์
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 22:28:59 »
ขอบคุณทุกท่าน แทนท่าน จขกท ด้วยครับ

ผมชอบแนวขุมทองแมคเคนน่ามากกว่า ครับ จริงเนาะน้าเรดท็อปอัพ

เอาความแก่ไปทิ้งบางกอก- พยงค์ มุกดา

nhoy

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 22:40:56 »
ผมว่าเพลงนี้เป็นนิทาน ก็เลยชอบเวอร์ชั่นเล่าเรื่องอะครับ

เล่นให้เด็กฟังทีไร....ก็จะลอกภาคภาษาไทยมาเล่าให้เด็กฟังก่อนครับ

แล้วค่อยเล่าเป็นภาษาประกริตในเพลง

...ไม่ทราบว่าผมเล่ารู้เรื่องหรือเปล่า คิคิ (ท่องเนื้อเรื่องเอา)

เพลงเก่ามาก บรรเลงด้วยกีต้าร์เก่ามาก ๆ เล่าโดยวัตถุโบราณของน้าจิม ..(เกิดก่อนเพลงไม่กี่ปีเอง)

PUFF (The Magic Dragon) Peter Paul & Mary

ขออุทิศให้คุณยายแมรี่ ที่หลงไหลในน้ำเสียงของท่านเป็นพิเศษ

(จะยาวอีกมั้ยเนี่ย ก.ท.นี้)
เพราะมากครับน้า MUI ขอบคุณที่เล่นให้ฟังครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 23:23:25 »
เพราะจังครับน้าหมุ่ยลูกสาว 4 คน
:)

redtopup

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 13:10:15 »
ขอแจมด้วย version ukulele ก่อนครับ ไว้ version guitar เรียบร้อยจะเอามาแจมอีกครั้ง คลิปนี้อัดตอนเพิ่งได้ ukulele มาใหม่ ๆ กำลังเห่อเลยไม่รู้จะเล่นเพลงอะไรลองเล่นเพลงนี้แล้วพอไปได้เลยลองอัดดูครับ ฮิฮิ

Puff The Magic Dragon on my Ukulele

รอฟังเวอชั่น กีต้าร์ อยู่ครับ
เวอร์ชั่น อู๊ด  น่าฟังมากๆครับ  ชัก อยากจะซื้อ หามาเล่น บ้างแล้ว
อู๊ด  สวยจังครับ เสียงดีมากๆ เล่นได้เยี่ยมเลยครับ เรียบเรียงได้ยอดเลยครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 13:11:47 »
ขอบคุณทุกท่าน แทนท่าน จขกท ด้วยครับ

ผมชอบแนวขุมทองแมคเคนน่ามากกว่า ครับ จริงเนาะน้าเรดท็อปอัพ

เอาความแก่ไปทิ้งบางกอก- พยงค์ มุกดา

ผมเกิดมาเพิ่งได้ยินเพลงเนื้อ ร้อง ภาคภาษาไทยก็คราวนี้แหละ  ขอบคุณมากครับ 
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

Carboy

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 17:35:46 »

โอ..เพิ่งรู้นะครับน้าหมุ่ย  มีเวอร์ชั่นไทยนี้ด้วย  สุดยอดครับ

MUI

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 22:40:02 »
โห.....เห็นกระทู้จมน้ำไปแล้ว

ขอบคุณแทนท่าน จขกท ด้วยครับ

ที่ท่านผู้มีเกียรติกรุณา ขุดขึ้นมาอีก

ใครที่ชอบสตรัมคอร์ด...ลองเอานี่ไปลองดูครับ (ดีกว่ามันกว่าดีดแบบ ฉิ่ง ฉับ ฉิ่ง ฉับ เป็นไหน ๆ)

Johnny Cash & Hank Williams jr - Kaw Liga
หุ่นไล่กา - ศิริมา & SilverSand

apinan14

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 22:55:31 »
บรรเลงได้ไพเราะทั้งสองท่านเลยครับ ฟังแล้วคิดถึงตอนหนุ่มๆ อิอิ