Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Yamaha GC 22s vs Martinez mcg 120s กำลังจะตัดสินใจซื้อ ขอความคิดเห็นครับ  (อ่าน 5984 ครั้ง)

Sknks101

• member
Yamaha GC 22s vs Martinez mcg 120s กำลังจะตัดสินใจซื้อ ขอความคิดเห็นครับ ไปลองมาแล้วทั้งสองตัวครับ สำหรับผมว่าพอๆ กัน ตัดสินไปถูกครับ

samaklen

• member
ถ้าเล่นแบบใช้นาน ๆ ก็ต้องลองพิจารณาตัวที่ชอบที่สุดครับ
แต่ถ้าคิดว่า มีโอกาสจะขายต่อ ก็คงต้องพิจารณายามาฮ่า

chairatp

• member
Yamaha GC 22s vs Martinez mcg 120s กำลังจะตัดสินใจซื้อ ขอความคิดเห็นครับ ไปลองมาแล้วทั้งสองตัวครับ สำหรับผมว่าพอๆ กัน ตัดสินไปถูกครับ

เสียงแตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ ตอนนี้อยู่ต่างจังหวัด ก็เลยยังไม่ได้ไปลองฟังตัวเป็นๆ
ที่เล็งไว้เป็น GC22s ครับ

sonic

• member
Yamaha ดีกว่าครับ ชือชั้นและคุณภาพเสียง งานประกอบดีกว่า
แล้วอยากแนะนำ Alhambra อีกแบรนด์นะครับ เสียงดีมาก แบบสไตล์สเปน เลย

chairatp

• member
Yamaha ดีกว่าครับ ชือชั้นและคุณภาพเสียง งานประกอบดีกว่า
แล้วอยากแนะนำ Alhambra อีกแบรนด์นะครับ เสียงดีมาก แบบสไตล์สเปน เลย
Alhambra หาข้อมูลจากเว็บไหนครับ และบ้านเราใครเป็นตัวแทนครับ
ขอบคุณครับ

tulawat

• member
Alhambra หาข้อมูลจากเว็บไหนครับ และบ้านเราใครเป็นตัวแทนครับ
ขอบคุณครับ

ร้าน Music Collection มีจำหน่ายครับ ผมไปลองที่ เซ็นเฟส เชียงใหม่ เสียงดี งานประกอบดี จุดด้อยคือ...... ป้ายยี่ห้อใน ซาวด์โฮล ไม่สวย 555

chairatp

• member
ขอบคุณครับ

ร้าน Music Collection มีจำหน่ายครับ ผมไปลองที่ เซ็นเฟส เชียงใหม่ เสียงดี งานประกอบดี จุดด้อยคือ...... ป้ายยี่ห้อใน ซาวด์โฮล ไม่สวย 555

ขอบคุณครับ ถ้ากลับบ้านจะแวะไปดูครับ
ไม่ทราบว่า ร้านเดียวกันนี้ มี yamaha ขายด้วยหรือเปล่าครับ
ช่วงก่อนโทรไปเช็ค yamaha ที่เซ็นทรัลแอร์พอร์ท เป็นรุ่น GC22s
แถม case หนึ่งใบ

Alhambra ถ้าเป็นระดับราคาเดียวกันกับ GC22s ไม่ทราบว่าเป็นรุ่นไหนครับ
จะได้ลองแบบ ตัวต่อตัว ไปเลย เกือบลืม ไม้หน้า spruce ครับ
ขอบคุณครับ

oocl

• member
Alhambra 5P ขึ้นไป ถ้าให้น่าเล่น ผมเชียร์ไปที่ 7P ครับ เสียงดีมาก โดยเฉพาะเรื่องงานของสเปน ดีมากๆ

tulawat

• member
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ ถ้ากลับบ้านจะแวะไปดูครับ
ไม่ทราบว่า ร้านเดียวกันนี้ มี yamaha ขายด้วยหรือเปล่าครับ
ช่วงก่อนโทรไปเช็ค yamaha ที่เซ็นทรัลแอร์พอร์ท เป็นรุ่น GC22s
แถม case หนึ่งใบ

Alhambra ถ้าเป็นระดับราคาเดียวกันกับ GC22s ไม่ทราบว่าเป็นรุ่นไหนครับ
จะได้ลองแบบ ตัวต่อตัว ไปเลย เกือบลืม ไม้หน้า spruce ครับ
ขอบคุณครับ

คนเชียงใหม่เหมือนกันเหรอครับ ยินดีมากครับ
ตามโจทย์ ไม้หน้า Spruce ในงบประมาณ MCG 120S จะได้อะไรบ้าง
จริงๆมีกีต้าร์มือ 2 คุณภาพดีในงบนี้เยอะนะครับ แต่อยากให้ลองทุกตัวก่อนซื้อ

1.ที่ร้านนี้ไม่มีของ Yamaha ครับ
ถ้าของ Yamaha จะมีขายที่ Power Buy ใน เซ็นเฟส (มี Yamaha กับ Casio รุ่นราคา 3,xxx โดยประมาณ) กับ ร้านกีต้าร์ที่อยู่ใกล้ๆกัน เดินไปอีก 4 ร้านครับผม

2.จะได้เป็นตัว Alhambra 5P ครับ
สเป็คจะเป็น Top Solid ครับ
ไม้หน้า Solid Euro.Spruce หรือ Cedar
ไม้หลัง เป็น Indian Rosewood
คอเป็น Mahogany
ฟิงเกอร์บอร์ดเป็น Ebony

3.ในงบนี้ ตัวที่น่าสนใจ ก็จะมียีห้อ LAG กับLa Patrie
 มีขายที่ร้านเพื่อนนักกีต้าร์ สาขากาดสวนแก้ว แต่ที่แอร์พอร์ตไม่แน่ใจว่าจะมียี่ห้อนี้ขายรึเปล่าครับ (ส่วนตัวผมชอบ ฟิงเกอร์บอร์ดนี่ห้อนี้ที่สุด)

4. Prudencio 034 เป็นอีกตัวที่ไม้หน้า Spruce ที่หน้าสนใจ แต่ผมไม่เคยลองเล่นครับ
SPECIFICATION
BODY SIDE: Pau Ferro
TOP: Solid Spruce
FINGERBOARD: Ebony
NECK: Cedar
BRIDGE: Rosewood

5.กลุ่มยี่ห้อ Cordoba (ตัวนี้ส่วนตัวคิดว่าเสียงดีมาก แต่เล่นยากกว่าของยามาฮ่า)
5.1 Cordoba Classis Iberia C9
•   All-solid mahogany back and sides
•   Solid Canadian Cedar or European Spruce top
•   Lightweight Mahogany neck with an Ebony fingerboard
•   Mother-of-pearl inlaid “Esteso” weaved rosette, and a rosewood binding with matching red purfling
•   Polyfoam case included

5.2 Cordoba Classis Fusion 14 Maple
•   Solid Spruce Top
•   Maple Back & Sides
•   Mahogany Neck • Ebony Fingerboard
•   4 Fret Neck-to-body Construction/22 Total Frets
•   Standard Thickness
•   1 7/8" (48mm) nut width
•   Fishman Presys Blend Electronics
•   Natural Finish

ข้อ 4 กับ 5 นี่จะหาที่ลองเล่นยากมาก
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

สำหรับชาวเชียงใหม่ มีของดีครับ

6.ถ้าชอบเป็นแนว Hand made ก็จะมี  Noi guitar Chiang Mai Thailand
https://www.facebook.com/Noi-guitar-Chiang-Mai-Thailand-257654744359193/?fref=ts
แกจะมาตั้งร้าน ถนนคนเดินวัวลาย กับ ถนนคนเดินวันอาทิตย์ แถวๆ 3 กษัตริย์ อันนี้สั่งสเป็คไม้ได้ครับ แต่ส่วนใหญ่ แกจะชอบ
ไม้หน้า = ไม้มะม่วงป่า,ไม้ขนุนเป็น
ไม้หลัง = ไม้ประดู่
คอ = ไม้ยมหอม
ฟิงเกอร์บอร์ด = มะริด

แต่ไม้อื่นๆแกก็รับทำ
ตัวอย่างงานคราวๆ สำหรับกีต้าร์คลาสสิค

ผมเคยไปเล่นทรงน้ำเต้ามาแล้ว (ตัวนี้เลยก่อนที่จะขายไป) ถือว่าจับง่าย เล่นง่ายครับ แต่เสียงอาจจะแปลกๆ ไปหน่อย

7. กีต้าร์ช่างบอยเชียงราย
https://www.facebook.com/ChangBoyhandmade/?fref=ts
ตัวนี้ผมออกแบบเอง แนวไม้ไทย ว่าจะสั่งทำอยู่ครับ ไม่เคยลองแต่อยากลองของเหมือนกัน ^__^

loh

• member

Alhambra กับ Yamaha ครับ ดีสุดสองทางเลือกนี้
ถ้า Alhambra ได้ซาวนด์ดุๆคมหน่อย
ถ้า Yamaha ได้นุ่มๆฟังสบายๆ

เลือกเล่นแบรนด์ดังๆไว้ก่อน เวลาปล่อยเบื่ออยากเทรนจะได้ออกตัวได้ง่ายหน่อย