Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: จอง 914CE รุ่นใหม่ไปแล้วครับ....ได้มาแล้วครับ  (อ่าน 8917 ครั้ง)

SoN-ji

• member
  • You're never wrong to do the right thing.
Re: จอง 914CE รุ่นใหม่ไปแล้วครับ....ได้มาแล้วครับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 18:37:00 »
สวยมากๆ เลยครับ ยินดีด้วยครับ ^^

TOM+

• member
Re: จอง 914CE รุ่นใหม่ไปแล้วครับ....ได้มาแล้วครับ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 19:49:03 »
ขอบคุณครับ
น้า winza142   น้า Tor-lefty  น้า nhoy  น้า hotman555  น้า guitarhaha  น้า rukawa
น้า chaiyotkong  น้า SoN-ji

ผมเล่นไม่เก่งน่ะครับ เลยไม่กล้าอัดคลิปเสียงมาลง
กลัวว่าถ้าอัดมาลงแล้ว กีตาร์ Taylor จะพาลขายไม่ออกซะ
555

gttle

• member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2015, 16:11:40 »
งานเนี๊ยบจัดจริงๆ...taylor ใช้พวก abalone สวยกว่า martin นะผมว่า martin มันดูสีจืดๆ

Cinderella

• member
Re: จอง 914CE รุ่นใหม่ไปแล้วครับ
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2015, 18:13:50 »
สรุป ได้ตัวนี้มา ไม่ผิดหวังครับ ถูกใจมากๆ

ผมลองเล่นเทียบกับรุ่นเดิมที่ร้านแล้ว (ผมเล่นไม่เก่งนะครับ อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆ)
- ตัวนี้นำ้หนักตัวเบากว่าพอสมควร น่าจะเป็นจากไม้ที่บางกว่า
- การจับเล่น ถนัดและสบายกว่ามากๆ จาก arm rest
- touching ผมว่าใกล้เคียงกัน เล่นง่าย เข้ามือพอๆกัน
- เสียงออกแอมป์ สุดยอดเลยครับ บรรยายไม่ถูก

ส่วนเรื่องความสวยงาม คงแล้วแต่คนชอบครับ
สำหรับผม เห็นตัวจริงเทียบกันทั้ง 2 รุ่นแล้ว ไม่ลังเลเลยที่จะเลือกตัวรุ่นใหม่ครับ

สุดท้าย ขอขอบคุณ Music Collection สาขาเซ็นทรัลแจ้งวัฒนะมากๆครับ
ที่ช่วยดูแลเป็นอย่างดี ซื้อกีตาร์จากที่นี่หลายตัวแล้ว
และคงจะอุดหนุนต่อไปครับ

ขอตัวไปเล่นน้อง Taylor 914ce ก่อนนะครับ
กำลังเห่อ
อิอิ

https://www.facebook.com/permalink.php?story_fbid=1002682329755013&id=203100846379836

ถึงว่า ใครซื้อตัวใหม่ไปแล้ว ผมยังไม่ได้เข้าไปลองเลย อิอิ

น้า TOM+ ครับ ผมต้องขอบอกจริงๆว่า จากที่เคยกล่าววมาว่าถ้าต้องเลือก
จะซื้อตัวเก่าหรือตัวใหม่  แล้วผมบอกว่าตัวเก่าก่อน ตอนนี้ผมคงต้องคิดใหม่ละครับ
5555 เพราะว่า ตัวใหม่ที่น้าอัพรุปให้ลงมันสวยงามมากจริงๆ
ดูบนเว็ปไม่งามเท่านี้เลย TT งามเนี๊ยบมากๆครับ

ขอให้เป็นกีตาร์ที่รักตลอดไปนะครับ ยินดีด้วย :))

TOM+

• member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2015, 18:29:55 »
งานเนี๊ยบจัดจริงๆ...taylor ใช้พวก abalone สวยกว่า martin นะผมว่า martin มันดูสีจืดๆ

ครับ งานเนี้ยบมากๆครับ

TOM+

• member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2015, 18:34:41 »
สรุป ได้ตัวนี้มา ไม่ผิดหวังครับ ถูกใจมากๆ

ผมลองเล่นเทียบกับรุ่นเดิมที่ร้านแล้ว (ผมเล่นไม่เก่งนะครับ อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆ)
- ตัวนี้นำ้หนักตัวเบากว่าพอสมควร น่าจะเป็นจากไม้ที่บางกว่า
- การจับเล่น ถนัดและสบายกว่ามากๆ จาก arm rest
- touching ผมว่าใกล้เคียงกัน เล่นง่าย เข้ามือพอๆกัน
- เสียงออกแอมป์ สุดยอดเลยครับ บรรยายไม่ถูก

ส่วนเรื่องความสวยงาม คงแล้วแต่คนชอบครับ
สำหรับผม เห็นตัวจริงเทียบกันทั้ง 2 รุ่นแล้ว ไม่ลังเลเลยที่จะเลือกตัวรุ่นใหม่ครับ

สุดท้าย ขอขอบคุณ Music Collection สาขาเซ็นทรัลแจ้งวัฒนะมากๆครับ
ที่ช่วยดูแลเป็นอย่างดี ซื้อกีตาร์จากที่นี่หลายตัวแล้ว
และคงจะอุดหนุนต่อไปครับ

ขอตัวไปเล่นน้อง Taylor 914ce ก่อนนะครับ
กำลังเห่อ
อิอิ

https://www.facebook.com/permalink.php?story_fbid=1002682329755013&id=203100846379836

ถึงว่า ใครซื้อตัวใหม่ไปแล้ว ผมยังไม่ได้เข้าไปลองเลย อิอิ

น้า TOM+ ครับ ผมต้องขอบอกจริงๆว่า จากที่เคยกล่าววมาว่าถ้าต้องเลือก
จะซื้อตัวเก่าหรือตัวใหม่  แล้วผมบอกว่าตัวเก่าก่อน ตอนนี้ผมคงต้องคิดใหม่ละครับ
5555 เพราะว่า ตัวใหม่ที่น้าอัพรุปให้ลงมันสวยงามมากจริงๆ
ดูบนเว็ปไม่งามเท่านี้เลย TT งามเนี๊ยบมากๆครับ

ขอให้เป็นกีตาร์ที่รักตลอดไปนะครับ ยินดีด้วย :))

ขอบคุณครับ น้า Cinderella

ตัวจริงสวยมากๆครับ งานเนี้ยบมาก
เผอิญผมได้มีโอกาสจับเทียบกันเลยทั้ง 2 รุ่นที่ร้าน

น้องที่ music collection ก่อนที่ของรุ่นใหม่เข้า ก็เชียร์ให้ผมเอารุ่นเดิมเพราะราคาถูกกว่าพอสมควร
แต่พอของจริงมา น้องเค้าก็บอกพี่คิดถูกแล้วที่รอตัวใหม่

Cinderella

• member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2015, 20:01:43 »

ตัวจริงสวยมากๆครับ งานเนี้ยบมาก
เผอิญผมได้มีโอกาสจับเทียบกันเลยทั้ง 2 รุ่นที่ร้าน

น้องที่ music collection ก่อนที่ของรุ่นใหม่เข้า ก็เชียร์ให้ผมเอารุ่นเดิมเพราะราคาถูกกว่าพอสมควร
แต่พอของจริงมา น้องเค้าก็บอกพี่คิดถูกแล้วที่รอตัวใหม่

ตอนที่น้าบอกว่าจองตัวใหม่แล้ว ตอนแรกผมก็ยังเชียร์ตัวเก่าครับ
ด้วยเหตุผลดังที่กล่าวในหน้า 1 (แต่ได้แค่เชียร์ครับ สุดท้ายคนซื้อต้องเลือกเอง)

ที่ผมไม่ค่อยชอบสำหรับรุ่นใหม่ๆช่วงหลังๆคงเป็นเรื่องเค้าชอบใช้ไม้ที่บางลง
น้ำหนักน้อยลง (มวลลดลง) (มีคนทำค่าสถิติออกมา) แต่ทำชั้นเคลือบบางขึ้น
เพื่อทดแทนความกังวาลจากการสั่นสะเทือนที่หายไปจากไม้ ให้เหมือนเสียงเปิด
เหมือนทำโดนัท ลดปริมาณไส้ครีม แต่ลดแป้งหน้าให้บางลง
พอกัดไปเเลยเหมือน ครีมเต็มคำ แต่ความจริงเมื่อก่อน ครีมเยอะแค่แป้งหนา 555

แต่ท้ายที่สุด สิ่งที่ได้มันก็สมราคาแหละครับ ต้องยอมรับว่า
ต้นทุนการผลิตในปัจจุบันราคาสูงขึ้นด้วย แต่ซื้อรุ่นสูงแบบนี้แล้ว
ต่างกันไม่กี่ % เองครับ เอาที่เราชอบที่สุดแหละ

ขอถามน้า TOM+ อะไรทำให้ซื้อรุ่นใหม่ 2015 ไม่เอารุ่นเก่าครับ 2014?? :)

TOM+

• member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 23:29:31 »

ตอนที่น้าบอกว่าจองตัวใหม่แล้ว ตอนแรกผมก็ยังเชียร์ตัวเก่าครับ
ด้วยเหตุผลดังที่กล่าวในหน้า 1 (แต่ได้แค่เชียร์ครับ สุดท้ายคนซื้อต้องเลือกเอง)

ที่ผมไม่ค่อยชอบสำหรับรุ่นใหม่ๆช่วงหลังๆคงเป็นเรื่องเค้าชอบใช้ไม้ที่บางลง
น้ำหนักน้อยลง (มวลลดลง) (มีคนทำค่าสถิติออกมา) แต่ทำชั้นเคลือบบางขึ้น
เพื่อทดแทนความกังวาลจากการสั่นสะเทือนที่หายไปจากไม้ ให้เหมือนเสียงเปิด
เหมือนทำโดนัท ลดปริมาณไส้ครีม แต่ลดแป้งหน้าให้บางลง
พอกัดไปเเลยเหมือน ครีมเต็มคำ แต่ความจริงเมื่อก่อน ครีมเยอะแค่แป้งหนา 555

แต่ท้ายที่สุด สิ่งที่ได้มันก็สมราคาแหละครับ ต้องยอมรับว่า
ต้นทุนการผลิตในปัจจุบันราคาสูงขึ้นด้วย แต่ซื้อรุ่นสูงแบบนี้แล้ว
ต่างกันไม่กี่ % เองครับ เอาที่เราชอบที่สุดแหละ

ขอถามน้า TOM+ อะไรทำให้ซื้อรุ่นใหม่ 2015 ไม่เอารุ่นเก่าครับ 2014?? :)

ขอบคุณน้า cinderella ครับ ที่เข้ามาคุยและให้ความเห็น

เริ่มจากผมได้ Taylor ตัวแรกมา 414ce  แล้วก็ติดใจ Taylor ครับ
เลยคิดว่าถ้ามีโอกาสก็อยากจะเป็นเจ้าของรุ่นสูงๆขึ้นไปซักตัว
ทีแรกมองๆไว้ที่ 814ce  จะซื้ออยู่แล้วตอนที่เปลี่ยนเป็น es2 ใหม่ๆ แต่ไปที่ guitar room แล้วไม่มีของ

ต่อมาได้ไปลอง 814ce เทียบกับ 914ce แล้วรู้สึกว่าชอบ 914ce มากกว่า
แล้วก็คิดว่าไหนๆจะซื้อแล้ว กำลังก็พอไหว น่าจะเอา 914ce เลย
แต่บอกตรงๆครับว่าหน้าตาเจ้า 914ce cindy inlay นี่ มันดูเยอะไปสำหรับผม ก็เลยยังรีๆรออยู่

จนกระทั่ง 914ce ตัวใหม่ออกมา มันใช่เลย
แล้วพอได้ลองเทียบกันกับรุ่นเดิมอีกที ก็ยิ่งมั่นใจครับ

Roon25

• member
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2015, 06:16:31 »
ยินดีกับน้า TOM+ ด้วยครับ  ;D

ส่วนตัวก็ชอบหน้าตารุ่นใหม่มากกว่าครับ

TOM+

• member
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2015, 08:03:11 »
ยินดีกับน้า TOM+ ด้วยครับ  ;D

ส่วนตัวก็ชอบหน้าตารุ่นใหม่มากกว่าครับ

ขอบคุณครับ น้า Roon25 :)

chris804

• member
  • Merrill/ Collings/ Gibson
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2015, 13:04:11 »
อยากฟังเสียงตัวนี้จังเลยครับน้าต๋อม
Depend on your taste

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2015, 16:00:16 »
ยินดีด้วยครับพี่ต๋อม สวยงามมาก ถ้าเป็นผมคงนอนไม่หลับ นั่งกอดนั่งฟัดทั้งคืน 55555 ^_^