Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร action สูงขึ้น ช่วงฝนตกหลายๆวันที่ผ่านมา  (อ่าน 1374 ครั้ง)

chuD

• member
สอบถามน้าๆว่า  กีต้ารของน้าๆ  action สูงขึ้น ช่วงฝนตกหลายๆวันที่ผ่านมาหรือเปล่าครับ ของผมaction สูงขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ
-ควรทำอย่างไรดี
-แล้วมันกว่าจะตำ่ลงเหมือนเดิมนานไหม
ขอบคุณมากครับ

Kai Acoustic™

• member
Re: กีต้าร action สูงขึ้น ช่วงฝนตกหลายๆวันที่ผ่านมา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 21:55:25 »
ช่วงหน้าฝน ความชื้นสัมพัทธ์ในอากาศจะสูง ซึ่งจะมีผลกับพวกไม้ ทำให้เนื้อไม้ขยายตัว บวม ฉะนั้นกีต้าร์โดยเฉพาะที่เป็นประเภท all solid ไม้จึงมี action สูงขึ้น กดสายยาก ส่วนตัวแล้วช่วงฤดูฝนผมมักจะหลีกเลี่ยงเล่นกีต้าร์ขณะฝนตกหรือแม้แต่หลังฝนตกใหม่ๆ อากาศยังชื้นอยู่ครับ หรือถ้าผมอยากเล่นจริงๆ ก็จะเล่นในห้องแอร์ (เปิดโหมด Dry)  การเก็บกีต้าร์ผมจะใส่สารดูดความชื้น (siliga gel) ห่อใหญ่ ใส่ถุงไว้ในช่องเสียงกีต้าร์หนึ่งถุงและบริเวณหัวกีต้าร์หนึ่งถุง

เรื่องเกี่ยวกับความชื้นอ่านบทความเพิ่มเติมได้ที่นี่ครับ..

http://acousticthai.net/humidity-and-your-guitar.html

poo3605

• member
Re: กีต้าร action สูงขึ้น ช่วงฝนตกหลายๆวันที่ผ่านมา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 08:00:49 »
ไปซื้อที่ดูดความชื้นที่ Homepro  ซองละ 39 บาทมาใส่ในกีต้าร์ครับ แล้วใส่กล่องหรือถุงกีต้าร์ คืนเดียวจะกลับมาเหมือนเดิมผมกล้ารับประกัน  ทุกๆสามเดือน ก็เอามาตากแดดเพื่อไล่น้ำ หรือเข้าไมโครเวฟใช้ไฟต่ำๆครั้งละ 4 นาที ทำสามถึงสี่ครั้ง  เพื่อไล่น้ำออก ถ้าหน้าฝนก็อาจจะถี่หน่อย แต่ระวังซองกระดาษไหม้นะครับ  ถ้ามันไหม้ก็ไปเอาซองยาแบบมีซิปล็อคมาเจาะรูด้วยเข็มให้ทั่วซอง เทที่ดูดความชื้นใส่ในซอง เวลาจะไล่น้ำก็เทใส่จานเข้าไมโครเวฟ ผึ่งให้เย็นตัว แล้วก็นำกลับมาใช้ใหม่ได้ครับ   

chuD

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 08:55:47 »
ขอบคุณมากครับ

Mod Folk

• member
    • http://www.modguitartutor.com/
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 10:47:12 »
ของผมก็เป็นครับ...
Setup ไว้ แอคชั่น สาย 6 เฟร็ต 12 สูง 2.25 มม.
ช่วงฝนตกสัปดาห์ที่แล้ว แอคชั่นขึ้นไปถึง 3.25 มม.

ผมต้องดรอปสายลงครึ่งเสียง แล้วเอาซิลิก้าเจล ใส่ในโพรงกีตาร์ เก็บใส่กระเป๋า

ล่าสุดเมื่อวานนี้ฝนไม่ตก แอคชั่นลดลงไปเหลือ 2.25 มม. เท่าเดิมครับ...
ดนตรีเป็นสิ่งสวยงาม

chuD

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 16:33:03 »
ขอบคุณครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 13:55:00 »
ตามที่น้าๆ ได้กรุณาเรียนไว้ เป็นคำแนะนำที่ดีเลยครับ
นอกจากนั้นแล้ว ผมขออนุญาตเรียนเพิ่มเติม..ถ้าเป็นได้ การเก็บกีต้าร์ไว้ในห้องแอร์ และเก็บใส่เคสไว้ ก็จะช่วยได้ในอีกส่วนหนึ่งครับ