Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Hot hide glue มันดีจริงหรือราคาคุยครับ?  (อ่าน 9514 ครั้ง)

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
Re: Hot hide glue มันดีจริงหรือราคาคุยครับ?
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 14:13:34 »

เป็นความรู้ ล้วน ๆ ...   

ซึ่งผมเองก็ยังไม่ทราบเช่นเดียวกัน  และคิดว่า มีคนที่รักการเล่น และสะสมกีต้าร์ อีกหลายท่าน ไม่ทราบ เช่นเดียวกัน

ก็ขออนุญาต แชร์ เนื้อหา บทความ ที่ดี และเป็นประโยชน์ เพื่อเป็นความรู้ นะครับ ...

Finger Picking Style

กฤษณ์

• member
Re: Hot hide glue มันดีจริงหรือราคาคุยครับ?
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 14:32:54 »
ผมขอเล่าประสบการณ์จากการเป็นเจ้าของกีต้าร์ที่ใช้ hide glue ครับ
ผมซื้อกีต้าร์คลาสสิคK. Yairi CY118 ซื้อมือหนึ่งจากร้านเลยครับ  เมื่อต้นปี 56
กีต้าร์ผมเก็บอยู่ในเคสตลอดเวลา และไม่ค่อยได้นำออกมาเล่นเลย
ผ่านไป 1 ปีปรากฏว่า bridge อ้าเผยอขึ้นมาจนต้องส่งช่างซ่อมเลยครับ
ทำให้สงสัยว่า hide glue มันทนจริงหรือครับ

เสียใจด้วยครับที่ไปเจอกีตาร์ตัวที่มีข้อบกพร่องในการผลิตจนเกิดอาการ bridge เผยอ (ผมเคยซื้อ K. Yairi มาทั้งหมด 68 ตัวแต่เคยเจอ bridge เผยอเพียงตัวเดียว) เรื่องนี้คงไม่เกี่ยวกับชนิดของกาวหรอกครับแต่เป็นการบกพร่องตอนประกอบ (human error) มากกว่า กาว hide glue ไม่ใด้มีชื่อเสียงว่าทนทานเมื่อเทียบกับกาวชนิดอื่นเพราะถ้าเจออากาศร้อนมากๆก็ละลายใด้เหมือนกัน (ลองกลับไปอ่านคุณสมบัติในตารางด้านบนดูครับ) ในเรื่องความเหนียวก็สู้กาวชนิดอื่นไม่ใด้ตามตารางข้างล่าง

กาว hide glue นั้นมีดีตรงที่มันแข็งตัว   100% แต่ขิ้นส่วนยังถอดเข้าถอดออกง่ายโดยใช้ความร้อนแค่ 60 องศา C ซึ่งไม่เป็นอันตรายต่อตัวกีตาร์แน่นอน ผมซื้อกีตาร์มาสี่สิบกว่าปีก็เคยเจอ bridge เผยอเกือบทุกยี่ห้อครับเพราะมันไม่ใช่เรื่องแปลก อย่าง Lowden นี่ไม่เผยอเฉยๆนะครับแต่หลุดออกมาทั้งชิ้นเลย ผมเคยถาม George Lowden ว่าเพราะอะไรเขาก็บอกว่าเป็นมันเป็น factor of safety เพราะถ้ามันหลุดก็สามารถใส่กลับใด้ง่ายๆแต่ถ้ามันไม่ยอมหลุดแล้วไปทำไม้หน้าแตกนี่งานเข้าแน่นอน

ปัญหาเรื่อง bridge เผยอนี่มีอยู่อย่างเดียวคือผมไม่ทราบว่าช่างซ่อมเขาใช้กาวอะไรในการติดกลับ ถ้าใช้กาว epoxy นี่ก็ไม่มีทางจะเผยออีกแต่คราวนี้ปัญหาจะไปเกิดกับไม้หน้าและ top bracing ถ้ามีแรงดึงมากเกินไปครับ 

mdit

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 17:51:02 »
เป็นกระทู้ส่งเสริมความรู้ครับ ชอบๆ
น้าจขกท.ตั้งชื่อหัวข้อเรียกแขกได้ดีจริงๆ ขอชมๆ ;D ;D

poo3605

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 08:31:34 »
ผมก็เคยสงสัยว่า กีต้าร์ราคาเหยียบแสนหรือแสนอัพ ทำไมBridge มันถึงชอบอ้าหรือยก น้ากฤษณ์พูดถึง factor of safety ผมก็ว่าน่าจะจริง คงไม่ใช่คำแก้ตัวของผู้ผลิต เพราะไม้หน้ามันมีมูลค่าสูงกว่า Bridge เยอะ ถึงจะอ้ามันก็ซ่อมได้ ถ้าไม้หน้าแตกนี่เรื่องใหญ่ ซ่อมได้แต่ค่าใช้จ่ายคงแพงกว่า Bridge เยอะ ผมเห็น Martin Taylor เจออาการนี้หมด  แต่ผมว่า คนเล่นกีต้าร์บางคนยังไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการเก็บกีต้าร์ ว่าต้องมีสารดูดความชื้น ไว้ในกล่อง และต้องเอามาเปลี่ยน หรือเอาสารดูดความชื้นมาระบายความชื้นออกทุกๆสามเดือน ยิ่ง Allsolid ต้องดูแลเป็นพิเศษ กีต้าร์สมัยนี้ใช้กาวขาว ที่พอมันโดนความชื้น จะทำให้มันมีปัญหา 

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 09:55:57 »
OvationสีSunburstตัวที่ลุงกฤษณ์เอามาโชว์นี่ อาการน่าเป็นห่วงนะครับ

gttle

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 18:24:47 »
เรื่องเผยอนี่จริงเลยครับอย่าง lowden นี่หลุดเลยจริงๆ martin ก็เป็นหลายตัวเลย .. ที่เคยเอามาให้ช่างที่ทำกีตาร์ให้ผมท่านหนึ่งซ่อม..กีตาร์ที่ผมสั่งทำก็เป็นเหมือนกันแต่มันไม่อ้าเพิ่มเลยปล่อยมันไว้อย่างงั้นจะ 7 ปีละ

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 18:40:04 »
ตัวนี้ไม่กลัวอ้าครับ  ;D
กดรูปเพื่อดูภาพใหญ่ได้ครัช

gttle

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 18:49:01 »
ตัวนี้ไม่กลัวอ้าครับ  ;D
กดรูปเพื่อดูภาพใหญ่ได้ครัช

ตัวนี้เค้าออกแบบมาเพื่อการนี้เลยนิ่ครับ.. ;D

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 01:32:02 »
K. Yairi Direct Coupled Bridge รับแรงกดอย่างเดียวครับ ไม่มีทางเผยอแน่นอน