Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ตัดสินใจไม่ถูกครับSIGMA DM-STหรือSIGMA DM-1ST  (อ่าน 4203 ครั้ง)

oasis1997

• member
ตัดสินใจไม่ถูกครับSIGMA DM-STหรือSIGMA DM-1ST
« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 21:11:37 »
สวัสดีครับน้าๆ ผมสมาชิกใหม่เข้ามาสิงห์อยู่ในนี้พักนึงแล้วครับ ปัจจุบันอายุ29ปีแล้วครับ พึ่งจะหัดเล่นกีต้าร์
สนใจ SIGMA DM-ST กับ SIGMA DM-1ST
ทั้ง2ตัวสเปคใกล้เคียงกัน ตัวนึงเคลือบด้าน อีกตัวเคลือบเงา เลือกไม่ถูกครับ ปัญหาคือของมีทั้ง2รุ่นแต่อยู่คนละร้านครับ คือเหมือนจะต้องเฉพาะเจาะจงไปซื้อรุ่นใดรุ่นหนึ่งเลยครับ ถ้าขับรถไปฟังเสียงทั้ง2ร้าน มือใหม่อย่างผมคงฟังไม่ออกหรอกครับ :'(
คืออยากได้ top solidกะใช้ยาวๆเลยครับ คงไม่ได้ซื้อบ่อยๆ น้าๆช่วยแนะนำทีครับ เลือกไม่ถูกจิงๆครับ ทั้ง2รุ่นต่างกัน500บาทครับ(dm-1stแพงกว่า500บาท)
คิดว่าตัวที่แพงกว่าลายไม้น่าจะสวยกว่าครับเคลือบเงา
แต่เคลือบด้านก็สวยไปอีกแบบครับ :'(
ช่วยแนะนำทีครับ จะไปดูที่musicarmกับctmusicน่ะครับ ขอบคุณครับ

sonic

• member
Re: ตัดสินใจไม่ถูกครับSIGMA DM-STหรือSIGMA DM-1ST
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 22:13:09 »
ผมเคยลองแล้ว ถ้าเป็นผมคงไม่เลือก เพราะบาล้านเสียงกับงานยังไม่ดี
แต่เลือกเล่น brand อื่น ๆ เช่น Veelah Walden Deewhy หรือ Enya ก็ดี
อีกยีห้อที่ชอบมากคือ Saga กับ LAG

ibanez รุ่นนี้ก้อดีครับบ http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=53411.msg605750;boardseen#new

! No longer available

sobdong

• member
Re: ตัดสินใจไม่ถูกครับSIGMA DM-STหรือSIGMA DM-1ST
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 00:20:56 »
ผมชอบSigma,Saga

ไม่ชอบveelar ,walden

tata3

• member
    • ออแกน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 09:00:55 »
เข้ามาฟังด้วยครับ

oasis1997

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 09:14:25 »
ไปจัดSIGMA DM1-ST มาแล้วครับ :D

แอคชั่นสูงไปหน่อยครับต้องไปให้ช่างปรับอีกนิด

ส่วนตัวไม่ชอบ WaldenกับVeelah เห็นคนเชียร์เยอะครับ (ได้ลองWalden D810ของเพื่อนบ่อยมากๆ)

SAGAก็ดีครับ แต่อยากได้กีต้าร์ทรงMartinครับ เน้นตีคอร์ดเบสแน่นๆครับ

เห็นในนี้พอมีคนใช้SIGMAอยู่บ้างน่ะครับเลยเข้ามาถาม ขอบคุณทุกความเห็นครับ :)

Samsikovo

• member
    • หวยไทย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 19:01:23 »
เดี่ยวจะไปลองเล่นดูบ้างจังเลย

sompopos

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 10:12:58 »
ไปจัดSIGMA DM1-ST มาแล้วครับ :D

แอคชั่นสูงไปหน่อยครับต้องไปให้ช่างปรับอีกนิด

ส่วนตัวไม่ชอบ WaldenกับVeelah เห็นคนเชียร์เยอะครับ (ได้ลองWalden D810ของเพื่อนบ่อยมากๆ)

SAGAก็ดีครับ แต่อยากได้กีต้าร์ทรงMartinครับ เน้นตีคอร์ดเบสแน่นๆครับ

เห็นในนี้พอมีคนใช้SIGMAอยู่บ้างน่ะครับเลยเข้ามาถาม ขอบคุณทุกความเห็นครับ :)

ชอบรุ่นนี้เหมือนกันเสียดายมาเห็นหลังจากที่ถอย V1D มาแล้วเพราะรูปลักษณ์ภายนอกล้วน ๆ แต่เสียงยังไม่ OK เอามาแค่ฝึกเล่นสนุก ๆ เท่านั้นเอง ไม่นานคงไปถอย DM-ST ครับ ชอบแบบด้านแนวนั้น

alleni3sixer

• member
  • รักในดนตรี ต้องหมั่นฝึกซ้อม
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 10:21:08 »
เอาที่หูเราชอบครับ ไปลองเองเลยครับถามคนอื่นมันไม่แน่นอน เหมือนผมนี่แหละ ถามไปถามมา อยากได้ taylor 114e gs mini-e martin dx1ae ลองมาหมด จนมาจบที่ตัว taylor 110ce ซะงั้น ฮ่าๆๆๆ ไอ้ที่ชอบๆ ตอนแรก มันไม่มีในหัวซะละ ไปฟังเสียงเองเลยที่กรุงเทพ แจ่มแท้ๆ
รักในดนตรี