Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆท่านใดที่ใช้สาย Elixir รุ่น HD Light 13-53 เป็นอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 3324 ครั้ง)

upandaway94

• member
    • Facebook
ตอนนี้ผมกำลังจะลองหันมาลองใช้สาย Elixir Phosphor Bronze รุ่น HD Light ที่ทำกับ Taylor น่ะครับ

อยากทราบว่าด้วยความที่มันผสมผสานกันระหว่างสายเบอร์ 12 กับเบอร์ 13 ปกติเนี่ยแรงตึงจะมากขึ้นขนาดไหนครับ
เข้าใจว่าอยู่ที่การเก็บรักษาด้วยครับ แต่ผมอยากทราบเป็นความรู้น่ะครับ เพราะก็ยังไม่ใจถึงพอจะลุยเบอร์ 13 เพียวๆเลย  ;D

ปล. ผมใช้ Yamaha L-6 อยู่ครับ

sing

• member
ก่อนน้าจะใส่เบอร์อะไร ต้องรู้ก่อนว่า กีตาร์เราออกแบบมาให้ใส่สายเบอร์อะไร
แม้แต่ taylor เอง เขาก็ยัง สเปคมาเลยว่า ตัวไหน รุ่นไหน ต้องใส่สายเบอร์อะไร เพื่อให้มันเข้ากันได้กับโครงสร้างของกีตาร์นั้นๆ

ถ้าโครงสร้างไม่เหมาะสมกับเบอร์ ซึ่งเบอร์ยิ่งใหญ่ แรงดึงยิ่งมาก สิ่งที่เสี่ยงคือไม่ใช่คอหัก แต่ bridge มันจะพาท้อง(top)ยก
หรือ อาจจะดึง bridge ให้หลุดจาก top ได้

ลองดูแรงดึง (tension) ของสายชุด 12 กับ ชุด 13

ไหนตอบแล้ว ก้อตอบให้หมด ผมไม่แน่ใจว่าน้ารู้ไหมว่า Yamaha L6 ของน้าเขาให้ใส่เบอร์อะไร
รู้เปล่าผมไม่ทราบ ผมตอบให้เลยล่ะกันว่า เขาให้ใช้ เบอร์ 12 ครับ เรียกว่า "Light" 12-53 ครับ
ถ้าใส่เกินจากนี้ รอรับความเสี่ยงได้เลย

sobdong

• member
L-6 เพื่อนผมใส่ 13-56มานานแล้ว ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด เสียงเพราะมากๆอีก

ผมใช้ 12-56,13-56บางตัว ก็ไม่เคยมีปัญหาทั้งกีต้าร์ ถูก แพง

แล้วก็เรื่องแรงตึง ตึงต่างกันเยอะครับ12/13ในแง่สำผัส แต่เล่นง่ายครับ เพราะผมactionต่ำมาก

ใส่สายเบอร์11ตั้งE แรงตึงมากกว่า เบอร์13ตั้งEbมาก<< ส่วนตัวตั้งE ชอบแรงตึงมากๆactionต่ำไม่บัส///ถ้าชอบแรงตึงน้อย ตั้งEbดีกว่าใส่สายเล็กครับ

Dad EXPจะนิ่มสุดนะผมคิดว่าแรงตึงน้อยสุด
Martin จะแรงตึงเยอะสุดที่เบอร์เดียวกัน

สนับสนุนการใช้สายเบอร์ใหญ่จร้าาาาาาา

upandaway94

• member
    • Facebook
ก่อนน้าจะใส่เบอร์อะไร ต้องรู้ก่อนว่า กีตาร์เราออกแบบมาให้ใส่สายเบอร์อะไร
แม้แต่ taylor เอง เขาก็ยัง สเปคมาเลยว่า ตัวไหน รุ่นไหน ต้องใส่สายเบอร์อะไร เพื่อให้มันเข้ากันได้กับโครงสร้างของกีตาร์นั้นๆ

ถ้าโครงสร้างไม่เหมาะสมกับเบอร์ ซึ่งเบอร์ยิ่งใหญ่ แรงดึงยิ่งมาก สิ่งที่เสี่ยงคือไม่ใช่คอหัก แต่ bridge มันจะพาท้อง(top)ยก
หรือ อาจจะดึง bridge ให้หลุดจาก top ได้

ลองดูแรงดึง (tension) ของสายชุด 12 กับ ชุด 13

ไหนตอบแล้ว ก้อตอบให้หมด ผมไม่แน่ใจว่าน้ารู้ไหมว่า Yamaha L6 ของน้าเขาให้ใส่เบอร์อะไร
รู้เปล่าผมไม่ทราบ ผมตอบให้เลยล่ะกันว่า เขาให้ใช้ เบอร์ 12 ครับ เรียกว่า "Light" 12-53 ครับ
ถ้าใส่เกินจากนี้ รอรับความเสี่ยงได้เลย

เรียนน้า sing ก่อนครับว่าผมทราบอยู่แล้วครับว่า L6 ตามสเปคนั้นเป็นเบอร์อะไร เพียงแต่ต้องการจะสอบถามว่าสาย HD Light นี้ใช้แล้วเป็นอย่างไรบ้าง แรงตึงเพิ่มขึ้นมากขนาดไหนครับ 
ต้องขออภัยด้วยครับที่พิมพ์ไม่ชัดเจน ที่ผมเพิ่มปล.ไปเพื่อจะได้บอกให้ทุกท่านทราบน่ะครับ ทำให้เข้าใจเจตนาผิดไปหน่อยครับ ^^

ขอบคุณน้า sing มากครับสำหรับข้อมูลดีๆ

L-6 เพื่อนผมใส่ 13-56มานานแล้ว ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด เสียงเพราะมากๆอีก

ผมใช้ 12-56,13-56บางตัว ก็ไม่เคยมีปัญหาทั้งกีต้าร์ ถูก แพง

แล้วก็เรื่องแรงตึง ตึงต่างกันเยอะครับ12/13ในแง่สำผัส แต่เล่นง่ายครับ เพราะผมactionต่ำมาก

ใส่สายเบอร์11ตั้งE แรงตึงมากกว่า เบอร์13ตั้งEbมาก<< ส่วนตัวตั้งE ชอบแรงตึงมากๆactionต่ำไม่บัส///ถ้าชอบแรงตึงน้อย ตั้งEbดีกว่าใส่สายเล็กครับ

Dad EXPจะนิ่มสุดนะผมคิดว่าแรงตึงน้อยสุด
Martin จะแรงตึงเยอะสุดที่เบอร์เดียวกัน

สนับสนุนการใช้สายเบอร์ใหญ่จร้าาาาาาา
ขอบคุณน้า soddang ครับสำหรับความคิดเห็น ^^

jah_ball

• member
ผมเคยใช้กับกีต้าร์มาตินครับ เสียงก็ตามสไตล์ อิลิเซอร์ เบสน้อยหน่อยแต่ที่ชอบคือ ชุด HD มันบาล้านซ์โทนได้ดีมาก ซาวแต่ละสายมันกลืนกันไม่โดดๆเหมือนทั่วไป บอกไม่ถูกครับ น้าลองดูเองสักชุดอาจจะชอบแบบผมก็ได้นะ

yokybear

• member
สุดยอด ใข้มานานกว่า 7 8 เดือน ทน เสียงดีคม ไม่เคยขาดแม้แต่เส้นเดียวครับ ขอเสียดันสายลำบากครับ

memoseen24

• member
ลองเปลี่ยนมา ตั้งแต่วันที่ 10 เสียงพุ่งมาก แต่วันนี้เริ่มรู้สุกว่าเจ็บข้อมนิ้วชี้ข้างซ้ายแล้ว....
ทำไงดี.........

upandaway94

• member
    • Facebook
ผมเคยใช้กับกีต้าร์มาตินครับ เสียงก็ตามสไตล์ อิลิเซอร์ เบสน้อยหน่อยแต่ที่ชอบคือ ชุด HD มันบาล้านซ์โทนได้ดีมาก ซาวแต่ละสายมันกลืนกันไม่โดดๆเหมือนทั่วไป บอกไม่ถูกครับ น้าลองดูเองสักชุดอาจจะชอบแบบผมก็ได้นะ
สุดยอด ใข้มานานกว่า 7 8 เดือน ทน เสียงดีคม ไม่เคยขาดแม้แต่เส้นเดียวครับ ขอเสียดันสายลำบากครับ
ขอบคุณน้า jah_ball และน้า yokybear มากครับ ^^

ลองเปลี่ยนมา ตั้งแต่วันที่ 10 เสียงพุ่งมาก แต่วันนี้เริ่มรู้สุกว่าเจ็บข้อมนิ้วชี้ข้างซ้ายแล้ว....
ทำไงดี.........
ส่วนตัวผมคิดว่าน่าจะต้องยอมลด action ลงซักนิดนะครับ 55

braradorn

• member
ชอบมากครับเพิ่งเปลี่ยนวันนี้ เป็น 80/20 hd light ใส่กับ314 รุ่นปี2015 เสียงอิ่มขึ้นครับ

toyota

• member
ผมใช้ 314 ครับ
ลองแล้วครับ
ส่วนตัวบอกได้เลย.ไม่ชอบ
ต้องกลับมาใช้สายเบอร์เดิม

Kai Acoustic™

• member
ผมขอคิดต่างนะครับ ผมเปลี่ยนมาใส่ 414ce แล้วรู้สึกไม่ชอบเสียงเลยครับ ต้องรีบเปลี่ยนกลับมาใช้สเปคเดิมเดิมครับ

tata3

• member
    • ออแกน
อยากรู้ด้วยคนคร้าบ  ;D