Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ปวดนิ้วโป้งซ้ายมากเวลาจับคอร์ดบาร์ โดยเฉพาะเวลาเล่นแนวฟิงเกอร์ฯ  (อ่าน 32087 ครั้ง)

Nu'Acoustic

• member
  • [^_^"]
    • www.acousticthai.net
ห้ามเด็ดขาดโดยการใช้ที่บีบมาบีบครับมือจะเสีย  เพราะได้กล้ามเนื้อคนล๊ะส่วนกัน
ฝึกให้มือซ้ายมีกำลังนั้น 
มาฝึกกันครับ อาทิตย์เดียวก็มีกำลังแล้วครับ  ลองฝึกตามที่ผมได้เรียนมาดูน๊ะครับ รับประกัน อาทิตย์เดียวมือซ้ายมีกำลังแน่นอน
ก่อนอื่น การฝึกจะต้องจับ คอกีต้าร์แบบกีต้าร์คลาสสิคก่อนครับ 
คือเอา นิ้วโป้ง แตะที่คอกีต้าร์ ให้ปลายนิ้วโป้งไม่ให้เลย ด้านบนของคอกีต้าร์  อย่ากำมือให้นิ้วโป้งโผล่แบบ กีต้าร์ไฟฟ้า
จากนั้นเอานิ้วชี้พาดบาร์ แค่นิ้วเดียว แล้ว มือขวา ค่อยๆกรีด สายลงไปสายที่ 6 ถึงสายที่ 1 ช่าๆให้เสียงไม่บอรด์
เมื่อ กรีดสายลงไปจนถึงสายที่ 1 ก็เลื่อน มือซ้ายมาที่เฟล๊ตที่ 2 โดยให้มีหางเสียงอยู่ด้วย พูดง่ายๆคือ พอเลื่อนมาเฟ๊ลตที่ 2 จะต้องออกำลังไม่ให้เสียงบอรด์ด้วย
ทำขึ้นมาเรื่อยๆจนถึงเฟ๊ลตที่ 5
จากนั้นก็ไล่จากเฟล๊ตที่ 5 กลับมาที่ เฟล๊ตที่ 4 ขาลงนี่ก็ต้องไม่ให้เสียงบอรด์ด้วย  ขาลงจะยากกว่าขาขึ้น
ทำแค่เที่ยวเดียว นิ้วก็จะปวดแล้วครับ จะปวดตรงเอ็น  ไปทั้งแขน 
พอปวดก็หยุด ต้องเอาแบบทนไม่ได้ด้วยน๊ะครับถึงหยุด   แล้ว อัดต่อ  พอปวดจนทนไม่ได้อีกก็หยุด
ทำแบบนี้เอาแค่วันล๊ะ 5 นาทีหรือ ทุกครั้งที่จับกีต้าร์มาเล่น รับประกันครับ อาทิตย์เดียวมือซ้ายมีกำลังแล้วครับ
จริงๆแล้ว มือขวานั้นยากกว่ามือซ้ายมาก  ในแบบ พิ้งกิ้ง แต่ยังไง ถ้ามือขวาได้มือซ้ายก็จะได้ตามไปเองโดยธรรมชาติสำหรับในเพลงที่เร็วๆ
ก็ขอให้ลองฝึกแบบที่ผมว่าดูครับ เห็นผลครับ
ยังมีสเกล โครเมติก อีกมากเลยครับ ที่ ช่วยทางลัดให้มือซ้ายและมือขวาฟรีได้ไวๆ 
อย่าลืมเรื่องการวางมือที่ถูกวิธีน๊ะครับ  การวางมือที่ถูกวิธี เส้นเอ็นจะไม่ยึดครับ

วิธีไม่ก่อให้เกิดผลเสียกับมือเราใช่มั้ยครับ

ถ้ายืนยันจะลองฝึกดู +.+
ห้ามเด็ดขาดโดยการใช้ที่บีบมาบีบครับมือจะเสีย  เพราะได้กล้ามเนื้อคนล๊ะส่วนกัน
มาฝึกกันครับ อาทิตย์เดียวก็มีกำลังแล้วครับ  ลองฝึกตามที่ผมได้เรียนมาดูน๊ะครับ รับประกัน อาทิตย์เดียวมือซ้ายมีกำลังแน่นอน
ก่อนอื่น การฝึกจะต้องจับ คอกีต้าร์แบบกีต้าร์คลาสสิคก่อนครับ 
คือเอา นิ้วโป้ง แตะที่คอกีต้าร์ ให้ปลายนิ้วโป้งไม่ให้เลย ด้านบนของคอกีต้าร์  อย่ากำมือให้นิ้วโป้งโผล่แบบ กีต้าร์ไฟฟ้า
จากนั้นเอานิ้วชี้พาดบาร์ แค่นิ้วเดียว แล้ว มือขวา ค่อยๆกรีด สายลงไปสายที่ 6 ถึงสายที่ 1 ช่าๆให้เสียงไม่บอรด์
เมื่อ กรีดสายลงไปจนถึงสายที่ 1 ก็เลื่อน มือซ้ายมาที่เฟล๊ตที่ 2 โดยให้มีหางเสียงอยู่ด้วย พูดง่ายๆคือ พอเลื่อนมาเฟ๊ลตที่ 2 จะต้องออกำลังไม่ให้เสียงบอรด์ด้วย
ทำขึ้นมาเรื่อยๆจนถึงเฟ๊ลตที่ 5
จากนั้นก็ไล่จากเฟล๊ตที่ 5 กลับมาที่ เฟล๊ตที่ 4 ขาลงนี่ก็ต้องไม่ให้เสียงบอรด์ด้วย  ขาลงจะยากกว่าขาขึ้น
ทำแค่เที่ยวเดียว นิ้วก็จะปวดแล้วครับ จะปวดตรงเอ็น  ไปทั้งแขน 
พอปวดก็หยุด ต้องเอาแบบทนไม่ได้ด้วยน๊ะครับถึงหยุด   แล้ว อัดต่อ  พอปวดจนทนไม่ได้อีกก็หยุด
ทำแบบนี้เอาแค่วันล๊ะ 5 นาทีหรือ ทุกครั้งที่จับกีต้าร์มาเล่น รับประกันครับ อาทิตย์เดียวมือซ้ายมีกำลังแล้วครับ
จริงๆแล้ว มือขวานั้นยากกว่ามือซ้ายมาก  ในแบบ พิ้งกิ้ง แต่ยังไง ถ้ามือขวาได้มือซ้ายก็จะได้ตามไปเองโดยธรรมชาติสำหรับในเพลงที่เร็วๆ
ก็ขอให้ลองฝึกแบบที่ผมว่าดูครับ เห็นผลครับ
ยังมีสเกล โครเมติก อีกมากเลยครับ ที่ ช่วยทางลัดให้มือซ้ายและมือขวาฟรีได้ไวๆ 
อย่าลืมเรื่องการวางมือที่ถูกวิธีน๊ะครับ  การวางมือที่ถูกวิธี เส้นเอ็นจะไม่ยึดครับ

วิธีไม่ก่อให้เกิดผลเสียกับมือเราใช่มั้ยครับ

ถ้ายืนยันจะลองฝึกดู +.+

น่าสนใจมากครับ ขอบคุณความรู้ดีๆครับ
*~ หลงรัก Acoustic Guitar ~*

redtopup

• member
เราเล่นกับเครื่องมืออะไร เราต้องฝึกกับเครื่องมือนั้นครับ
เราเล่นกับกีต้าร์เราต้อง ฝึกที่กีต้าร์ครับ
ยังไงลองฝึกตามได้ผลยังไงก็รายงานให้เพื่อนสมาชิก ด้วยครับ ว่าผลเป็นยังไง
เอาอีกบทล๊ะกัน
เอานิ้ว ชี้กดที่สาย 1 แล้วดีด เอานิ้วกลางกดที่สายหนึ่ง ช่องที่ 2 แล้วดีด เอานิ้ว นางกดที่สายที่ 3 แล้วดีด เอานิ้วก้อยกดที่สาย 1 ช่องที่ 4 แล้วดีด
ในขณะที่ใช้นิ้ว ชี้กด แล้วเอานิ้วกลางกดที่ช่อง 2 นิ้วชี้ยังคาอยู่ครับอย่ายกนิ้วขึ้น พอเอานิ้วนางกด นิ้วชี้กับนิ้วกลางก็ไม่ต้องยกขึ้นน๊ะครับ
วิธีนี้คือสเกล โครเมติคเบื้องต้น เพื่อ สร้างบล๊อคนิ้วให้มือซ้าย
เดี่ยวผมขอเวลาไปหาวิดิโฮมาให้ดูก่อนเดี่ยวเอามาให้ดู
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

tokjaa

• member
นึกถึงทะเล....

น้าน้าปวดนิ้วโป้งซ้ายกันบ้างไหม เวลาเล่นคอร์ดบาร์ที่ต้องใช้นิ้วชี้ทาบ แล้วนิ้้วโป้งซ้ายยันด้านหลังคอกีตาร์ไว้ปวดมาก เล่นกีตาร์มาหลายปีแล้ว แต่ก็ยังปวดอยู่ ยิ่งเวลาต้องถ่างนิ้วเพื่อใช้นิ้วก้อยเล่นโน๊ตอีกตัวหนึ่งที่อีกเฟร็ตหนึ่งถ้ามันอยู่ห่างกันมาก(เช่นเฟร็ต 3 นิ้วชี้ แล้ว เฟร็ต7 นิ้วก้อย) จะปวดนิ้วโป้งซ้ายมาก(ทั้งทั้งที่ตั้งaction ต่ำแล้ว )น้าน้ามีวิธีฝึกให้นิ้วโป้งมีกำลังไหมคะ แนะนำด้วยจ้า--ขอบคุณคะ

ไม่จำเป็นต้องฝึกนิ้วโป้งซ้ายให้มีกำลังนี่ครับ มันไม่ได้ทำให้กดสายได้แนบ fingerboard ขึ้นนะครับ???
แรกๆผมฝึกโดยใช้ศอกขวากดกีต้าร์ให้แนบตัวเองเพื่อให้ฝี่งคอกีตาร์เบ้ออก แล้วก็ใช้ิ้นิ้วทาบคอร์ดโดยไม่ต้องเอานิ้วโป้งมาดันด้านหลังคอกีตาร์

ลองทำมะกี้ เกร็งไปทั้งแขนเลยค่ะ

เกร็งนี้ทำอะไรมาครับ อิอิ ผมทำแล้วเกรงไปยังคอเลย
ขยันศรัทธาร่าเริง พ่อดอนท่านสอนเอาไว้

NTT INTERTRADING CO.,LTD.

จำหน่ายอะไหล่ตู้คอนเทนเนอร์

Mook :)

• member

เกร็งนี้ทำอะไรมาครับ อิอิ ผมทำแล้วเกรงไปยังคอเลย
ทาบคอร์ดไงคะ น้าคิดว่าทำไรอ่ะ :)

redtopup

• member
ผมลิงค์วิดิโอมาให้ดู 
แบบฝึก cromatic สำหรับผู้เริ่มต้นเล่นกีต้าร์

ขอแนะนำก่อน น๊ะครับ สำหรับคนที่ชอบดูวิดิโอ วิธีการฝึกต่างๆทั้งจากเว็บไซค์เมืองนอกและในยูทูป
คนที่อัดวิดิโอนั้น มีทั้งที่รู้จริงและรู้ไม่จริง น๊ะครับ ที่บางทีคิดเองเออเอง
การฝึกที่ถูกต้องนั้น  จะต้องอยู่ในพื้นฐาน ที่สำคัญครับ ว่าเราฝึกแบบนี้แล้วเราต้องการอะไร ในบทฝึกนั้นๆ 
วิดิโฮอันนี้ เป็นบทฝึกเริ่มต้น ที่จะสร้างบล๊อคนิ้วให้กับมือซ้าย เพื่อ ยืดให้นิ้วถ่าง 
เก็บเกี่ยวในสิ่งดีและมีวิธีคิดครับ
ในวิดิโฮอันนี้ ลองฝึกตามที่เขาสอนดูครับ

ในการฝึกแบบในวิดิโฮนี้ ฝึก ตามได้เลยครับ แต่อย่ายกนิ้วสูงแบบเขา
เวลาฝึกพยายามให้นิ้วชิดสายมากที่สุดเท่าที่จะมากได้ครับ
เวลาไล่ขากลับนั้น  อย่าเอาแบบอย่างในวิดิโอ
จะต้องยกขึ้นทั้งบล๊อคครับ ในวิดิโอ เขาไม่ยกขึ้นทั้งบล๊อค
ที่เวลา  4.24 ยังฝึกผิด  ที่ถูกต้องจะต้องยกขึ้นทั้งบล๊อค ครับ
คือ นิ้วทุกตำแหน่ง ต้องยกมาที่สาย 2 ทั้งบล๊อค แต่ในวิดิโอ เขากดทีล๊ะนิ้ว แบบนี้เสียเวลาฝึกครับ
ฝึกทั้งทีต้องได้ประโยชน์สูงสุดครับ ถึงจะไม่เสียเวลาซ้อม และไปแบบนิ่มๆ  ไปแบบมั่นคง
ฝึกแรกๆช้าๆครับและ ให้ได้เสียงที่ชัดด้วย และพยายามอย่ายกนิ้วให้ห่างจากสาย

ในการฝึก อย่าไปฝึกแบบเดียวน๊ะครับ ฝึกหลายๆรูปแบบ
หลายบทฝึก จะได้ไม่เบื่อ
เพราะฝึกแบบเดียวเดี่ยวนิ้วโป้งขวาจะไม่ได้ทำงาน ทำให้นิ้ว เป๋ไปหมด ไม่มีแรง
ก็หาพวกบทฝึก หรือ ลองฝึกเพลง  ที่เร็วๆ 
ลองฝึกเพลงนี้ดูครับ เป็นเพลงที่ใช้ฝึกได้ดีทีเดียวเลยครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
KANSAS DUST IN THE WIND

ลองฝึกจากเพลงนี้ดูครับ
เล่นเพลงนี้ได้นิ้วมือขวาจะฟรีขึ้นมากครับ

redtopup

• member
How to play "Dust in the Wind" on the guitar

บทฝึกอันนี้ใช้นิ้วมือขวาถูกต้อง
อันนี้สำคัญครับ สาย 4 ต้องใช้นิ้วชี้ดีด  บางคนผมเห็นเล่นเพลงนี้แต่สาย 4 ดันใช้นิ้วโป่งดีด
ประการแรก เสียงไม่ได้สำเนียงเพลงไม่ได้ เพราะกะน้ำหนักลำบาก    ประการต่อมา นิ้วจะไม่ฟรี
สำหรับแท๊ปเพลงนี้ ถ้าไม่อยาก ดู จากในวิดิโอ ผมเห็นมีคนขายหนังสือ พิ้งกิ้ง ในหน้า คลาสสิฟลายอยู่  ไม่รู้อยู่เล่มไหน ต้องไปถามเขาเอาเอง ครับ
ลองดูครับ เก็บพื้นฐานที่สำคัญ  ในการดีดแบบกระจายคอรท์  เมื่อ นิ้วเราฟรีแล้วเพลงอะไรก็สบายไปหมดครับ

Phongphak

• member
เอสซะหลอนเลยเปิดมา! 5555

redtopup

• member
นางกดที่สายที่ 3 แล้วดีด
พิมท์ผิดครับ
นางกดที่ เฟล๊ต 3 แล้วดีด

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
ต้องฝึกบ้างแล้วเรา
จะได้ไม่ต้องตัดนิ้วแบบป้ามุก!!!

• member

iron7383

• member
  • i love Yamaha
พอเสียดาย ก็เลยไปต่อใหม่อ่ะค่ะ  ;)

ปล. เล็บดำด้วย อี๋ๆๆ ๆ

โหๆๆ ขนาดนั้นเลยเหรอครับ อิอิอิ
เล่นไม่เก่ง.....แต่.

iron7383

• member
  • i love Yamaha
55555555

ชื่ออะไรครับ อยู่ที่ไหน มีแฟนยัง อิอิอิ
เล่นไม่เก่ง.....แต่.

• member
ชื่ออะไรครับ อยู่ที่ไหน มีแฟนยัง อิอิอิ

ชื่อมุกค่ะ ตอนนี้อยู่พิดโลก อนาคตก็ไม่แน่ มีแฟนแล้ว รักกันดีค่ะ อิอิอิ

veeraya

• member
ขอขอบคุณน้าน้าที่เข้ามาแนะนำทุกคนนะคะ
โดยเฉพาะอย่างยิ่ง น้า redtopup สำหรับคำแนะนำ+คลิปการสอนดีดี มีประโยชน์มากมากเลย จะลองฝึกตามนะคะ/จขกท.

veeraya

• member

น้าน้าปวดนิ้วโป้งซ้ายกันบ้างไหม เวลาเล่นคอร์ดบาร์ที่ต้องใช้นิ้วชี้ทาบ แล้วนิ้้วโป้งซ้ายยันด้านหลังคอกีตาร์ไว้ปวดมาก เล่นกีตาร์มาหลายปีแล้ว แต่ก็ยังปวดอยู่ ยิ่งเวลาต้องถ่างนิ้วเพื่อใช้นิ้วก้อยเล่นโน๊ตอีกตัวหนึ่งที่อีกเฟร็ตหนึ่งถ้ามันอยู่ห่างกันมาก(เช่นเฟร็ต 3 นิ้วชี้ แล้ว เฟร็ต7 นิ้วก้อย) จะปวดนิ้วโป้งซ้ายมาก(ทั้งทั้งที่ตั้งaction ต่ำแล้ว )น้าน้ามีวิธีฝึกให้นิ้วโป้งมีกำลังไหมคะ แนะนำด้วยจ้า--ขอบคุณคะ

ไม่จำเป็นต้องฝึกนิ้วโป้งซ้ายให้มีกำลังนี่ครับ มันไม่ได้ทำให้กดสายได้แนบ fingerboard ขึ้นนะครับ???
แรกๆผมฝึกโดยใช้ศอกขวากดกีต้าร์ให้แนบตัวเองเพื่อให้ฝี่งคอกีตาร์เบ้ออก แล้วก็ใช้ิ้นิ้วทาบคอร์ดโดยไม่ต้องเอานิ้วโป้งมาดันด้านหลังคอกีตาร์

ขอบคุณนะคะ จะลองฝึกดูนะ/จขกท

veeraya

• member
ผมลิงค์วิดิโอมาให้ดู 
แบบฝึก cromatic สำหรับผู้เริ่มต้นเล่นกีต้าร์

ขอแนะนำก่อน น๊ะครับ สำหรับคนที่ชอบดูวิดิโอ วิธีการฝึกต่างๆทั้งจากเว็บไซค์เมืองนอกและในยูทูป
คนที่อัดวิดิโอนั้น มีทั้งที่รู้จริงและรู้ไม่จริง น๊ะครับ ที่บางทีคิดเองเออเอง
การฝึกที่ถูกต้องนั้น  จะต้องอยู่ในพื้นฐาน ที่สำคัญครับ ว่าเราฝึกแบบนี้แล้วเราต้องการอะไร ในบทฝึกนั้นๆ 
วิดิโฮอันนี้ เป็นบทฝึกเริ่มต้น ที่จะสร้างบล๊อคนิ้วให้กับมือซ้าย เพื่อ ยืดให้นิ้วถ่าง 
เก็บเกี่ยวในสิ่งดีและมีวิธีคิดครับ
ในวิดิโฮอันนี้ ลองฝึกตามที่เขาสอนดูครับ

ในการฝึกแบบในวิดิโฮนี้ ฝึก ตามได้เลยครับ แต่อย่ายกนิ้วสูงแบบเขา
เวลาฝึกพยายามให้นิ้วชิดสายมากที่สุดเท่าที่จะมากได้ครับ
เวลาไล่ขากลับนั้น  อย่าเอาแบบอย่างในวิดิโอ
จะต้องยกขึ้นทั้งบล๊อคครับ ในวิดิโอ เขาไม่ยกขึ้นทั้งบล๊อค
ที่เวลา  4.24 ยังฝึกผิด  ที่ถูกต้องจะต้องยกขึ้นทั้งบล๊อค ครับ
คือ นิ้วทุกตำแหน่ง ต้องยกมาที่สาย 2 ทั้งบล๊อค แต่ในวิดิโอ เขากดทีล๊ะนิ้ว แบบนี้เสียเวลาฝึกครับ
ฝึกทั้งทีต้องได้ประโยชน์สูงสุดครับ ถึงจะไม่เสียเวลาซ้อม และไปแบบนิ่มๆ  ไปแบบมั่นคง
ฝึกแรกๆช้าๆครับและ ให้ได้เสียงที่ชัดด้วย และพยายามอย่ายกนิ้วให้ห่างจากสาย

ในการฝึก อย่าไปฝึกแบบเดียวน๊ะครับ ฝึกหลายๆรูปแบบ
หลายบทฝึก จะได้ไม่เบื่อ
เพราะฝึกแบบเดียวเดี่ยวนิ้วโป้งขวาจะไม่ได้ทำงาน ทำให้นิ้ว เป๋ไปหมด ไม่มีแรง
ก็หาพวกบทฝึก หรือ ลองฝึกเพลง  ที่เร็วๆ 
ลองฝึกเพลงนี้ดูครับ เป็นเพลงที่ใช้ฝึกได้ดีทีเดียวเลยครับ

How to play "Dust in the Wind" on the guitar

บทฝึกอันนี้ใช้นิ้วมือขวาถูกต้อง
อันนี้สำคัญครับ สาย 4 ต้องใช้นิ้วชี้ดีด  บางคนผมเห็นเล่นเพลงนี้แต่สาย 4 ดันใช้นิ้วโป่งดีด
ประการแรก เสียงไม่ได้สำเนียงเพลงไม่ได้ เพราะกะน้ำหนักลำบาก    ประการต่อมา นิ้วจะไม่ฟรี
สำหรับแท๊ปเพลงนี้ ถ้าไม่อยาก ดู จากในวิดิโอ ผมเห็นมีคนขายหนังสือ พิ้งกิ้ง ในหน้า คลาสสิฟลายอยู่  ไม่รู้อยู่เล่มไหน ต้องไปถามเขาเอาเอง ครับ
ลองดูครับ เก็บพื้นฐานที่สำคัญ  ในการดีดแบบกระจายคอรท์  เมื่อ นิ้วเราฟรีแล้วเพลงอะไรก็สบายไปหมดครับ

(เข้ามาเพื่อขอบคุณโดยเฉพาะ) ขอบคุณมากมากอีกครั้งนะคะ //จขกท

redtopup

• member
มีอะไรแบ่งปันกันครับสำหรับ  เรื่องต่างๆที่ เราจะเดินไปพร้อมกัน เพื่อ สิ่งที่เราชอบเหมือนกัน
เรียกน้า รู้สึกว่า เด็กแว้น อย่างผมดูแก่จริงๆครับ
ก็เอามาฝาก อีกเพลงล๊ะกันครับ เพลงนี้ลองฟังดูว่าชอบรึเปล่า
เพลงนี้ ดีด ผ่านแบบฟรี สะโตค  อะไรนั่นแหละครับ คือ ดีด โดยไม่ต้องพักสาย เหมือนกีต้าร์คลาสสิค
โดยทั่วไปสิ่งที่แตกต่างอย่างชัดเจน สำหรับ แบบฟิงเกอร์แบบพิงกิ้ง ต่างจาก คลาสสิคก็คือ กีต้าร์ คลาสสิคในช่วงที่เป็นทำนองมักดีดแบบ พักสาย  เพื่อ เน้นทำนอง
แต่แบบโฟลค์ นี่โดยมากเกาๆไป  ก็ ดีด ผ่านอย่างเดียว เพราะ พักสายได้ยากเพราะเป็นสายเหล็ก
แนะนำ น๊ะครับ เล่นแบบ ฟิงเกอร์นี้  เริ่ม ฝึกควรที่จะใช้  ปิคนิ้ว  ครับ ที่ใช้สวมที่หัวแม่โป้งไงครับ 
การใส่ปิค นิ้ว จะทำให้มือขวาดีครับ แล้วนิ้วจะฟรีเร็ว ในเวลาอันสั้น แรก จะกะ ลำบากหน่อย แต่ให้เวลาซักพัก
มันเป็นอะไรที่ทำให้นิ้วมือขวาเราฟรีครับ เนื่องจาก ปิคนิ้ว มันบังคับ มุมเล็บ และ การวางแขนไปในตัว ให้ไม่เกร๊ง
เพราะ ถ้ามุมนิ้วไม่ได้ ปิคนิ้ว ก็ จะขัดๆกับสาย เวลาดีด ที่นิ้วโป้ง
การดีดนิ้วโป้งนั้น จะต้องดีด เป็นรูปวงรี  น๊ะครับ
คือ กดสาย ลงไปตรงๆ ในมุมที่แคบๆ  พอกดสายพอ ปิคนิ้วแตะกับสายปั๊บ ต้องเหวี่ยวนิ้วโป้ง ออกไปด้านหน้า ไม่ใช่กดลงล่างอย่างเดียว
คือ กดสายลง ก็เหวี่ยงนิ้วขึ้น ด้านบน ให้เป็นรูปวงรี  แบบนี้จะทำให้นิ้วเราฟรีครับสำหรับมือขวา
พยายามอย่าเกร๊งนิ้ว แต่จริงๆเริ่มแรกๆต้องเกร๊งนิ้ว โป้งก่อนทั้งนั้น  เมื่อ นิ้ว มีกำลัง แล้ว ก็เล่นตามสบาย

ถ้าเริ่มเล่น กีต้าร์แบบฟิงเกอร์ นี่แนะนำอย่างมากครับใส่ปิคนิ้ว แล้วจะทำให้มือขวาฟรีเร็วครับ
ลองฟังเพลงนี้ดูก่อนถ้าชอบ ก็ มาฝึกต่อกันครับ เดี่ยวหาวิดิโอ ก่อนครับ

Streets of London by Oskar Weise und Tom Brner

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
O_O ตัดทิ้งโป้งทิ้งนี่เรื่องจริงหรืออิงนิยายคะ ภาพปลากรอบสยองมากกกกกกกกกกกกกก
เมื่อก่อนก็เป็นปัญหากับคอร์ดทาบเหมือนกันค่ะ แต่เดี๋ยวนี้ก็ยังเป็นอยู่  ... อ้าว แล้วจะพูดเพื่อ!!!
แหะๆ ล้อเล่นค่ะ ตอนเล่นคอร์ดทาบใหม่ๆก็ปวด ปวดแทบทุกนิ้วเลย เพราะต้องออกแรงมหาศาล
จำได้ว่าคอร์ดทาบคอร์ดแรกที่ฝึกคือ F ต่อมาก็ Bm แล้วก็ฝึกมาเรื่อยๆ
เดี๋ยวนี้ไม่ปวดแล้วค่ะ แต่ยังแอบมีบอดอยู่บ้าง อิอิ

ป้ามุก มุกเพียบ เลย ถ้าเป็นผู้ชายก็คงจะดีครับ สาวๆ ติดตรึม...................อิอิ
ภาพปลากรอบ มันสยองตรงไหนอ่ะคะ น่ากินออก เนอะๆ  :o :o ;D

ต้นแพร

• member
    • SMII & Me | บล็อกเล็ก ๆ ของเด็กวิศว์
ป้ามุกเป็นคนพายเรือแน่ ๆ พาออกทะเลเรื่อย ^.^